రోల్స్ రాయిస్ కారు

రోల్స్ రాయిస్ కారు ఎవరోకరు కొని, ఆర్డరు ఇచ్చిన తరువాతే తయారీ మొదలవుతుంది. ఏడాదికి సగటున 4,000 నుండి 5,000 కార్లు మాత్రమే తయారు చేస్తారు – ప్రపంచవ్యాప్త కస్టమర్ల కోసం.

ప్రత్యేకమైన ఆప్షన్లు, ఎంపికలు ఏవీ లేని రోల్స్ రాయిస్ కారు తయారీకి కనీసం 3 నెలలు పడితే వ్యక్తిగత ఎంపికలు, ఆప్షన్స్ బట్టి ఏడాది దాకా పట్టవచ్చు.

ఎందుకు?

 • లోహపు రేకులు, ఇంజను భాగాలు తప్ప మిగతా అన్నీ చేతులతో చేసేవే.
 • కారు లోపల, వెలుపల వేసుకోటానికి సంస్థ వద్ద 44,000 రంగుల పట్టిక ఉంటుంది. నచ్చిన రంగులు అందులోంచి ఎంచుకోవచ్చు, లేదా ఆ 44,000 కాకుండా వేరే ఏ రంగైనా సంస్థకు చెబితే ఆ రంగు తయారు చేసి వేస్తారు.
 • బాహ్య పెయింటింగ్ ప్రక్రియ అయిదు పొరల్లో, 22 దశల్లో సుమారు 50 కిలోల పెయింటుతో వారం రోజుల పాటు జరుగుతుంది. ఇదొక్కటే రోబోలు చేసే పని.
 • ప్రతి రోల్స్ రాయిస్ కారు పొడుగు సాంతం రెండు గీతలు ఉంటాయి. వాటిని గత 18 ఏళ్ళుగా ఒకే పెయింటర్ (Mark Court) వేస్తున్నారు. ఆయన ఒక కారుపై ఈ గీతలు వెయ్యటానికి 3 గంటల సమయం పడుతుంది. కొనుగోలు దారుల ప్రత్యేకమైన డిమాండు బట్టి ఏవైనా డిజైన్లు వెయ్యవలసి వస్తే అది అదనం. ఇందుకు ఆయన వాడే బ్రష్షులు కూడా ప్రత్యేకమైనవే (ఎద్దు, ఉడుత వెంట్రుకలతో తయారైనవి).
 • కారు లోపల పైకప్పుపై కావలసిన నక్షత్ర మండలాన్ని పోలినట్టు 1,600 ఫైబర్-ఆప్టిక్ లైట్లు అమర్చి ఇవ్వగలరు. ఇది కూడా కళాకారులు చేత్తో చేస్తారు కావున ఒక కారుకు దాదాపు రెండు వారాలు పడుతుంది. ఇందుకు సుమారు రెండు కిలోమీటర్ల పొడుగు వైర్లు వాడతారు.
 • కారులో upholstery (సీట్లు, డ్యాష్‌బోర్డు వగైరా) కొరకు వివిధ రకాల లెదర్ ఎంపికలు ఉన్నాయి. ఆ చర్మం కోసమే సంస్థ కొందరు కాపరులతో ఎడ్లకు ప్రత్యేకమైన తిండి పెట్టి పెంచేలా ఒప్పందం చేసుకున్నారు. ఒక కారుకు కుట్టు పని చెయ్యటానికి 17 రోజులు పడుతుంది – చేత్తోనే కుడతారు, మెషీన్లు వాడరు. కావాలంటే నిప్పుకోడి చర్మంతోనూ సీట్ల కవర్లు కుట్టిస్తారట!*
 • రోల్స్ రాయిస్ కార్లకే ప్రత్యేకమైన ఎయిర్ సస్పెన్షన్ రోడ్డుపై గుంతలు కారులోకి తెలియకుండా ఉండేందుకు ఎంత సమర్థవంతంగా పనిచేస్తుందంటే, ప్రయాణికులు సీటులో కదిలినా సెన్సర్లు తెలుసుకుని సస్పెన్షన్‌ను తదనుగుణంగా మారుస్తాయి.
 • ఒక కారులో ఒకే చెట్టు నుండి తీసుకున్న చెక్కను వాడతారు. ఈ చెక్క పలకల తయారీకే నాలుగు వారాల దాకా పడుతుంది – అదీ చేత్తోనే, మెషీన్లు వాడరు.
 • తమ సొంత ఇంజనీర్లు తయారు చేసిన 18 స్పీకర్ల ఆడియో సిస్టమ్ వాడతారు. దాన్ని కూడా ఒకో కారుకు తగినట్టు (లోపల ఏ లెదర్ ఎంత వాడారు, ఏ చెక్క ఎంత వాడారు అన్న దాన్ని బట్టి) ప్రత్యేకంగా ట్యూన్ చేస్తారు. సంగీతంలో ఎలాంటి అసంభావ్యావస్థ (latency) ఉండకూడదని 25 మీటర్ల ఆప్టికల్ ఫైబర్ మాత్రమే వాడతారు.
 • రోల్స్ రాయిస్ కార్ల టైర్లపై ఉన్న సంస్థ లోగో ఎప్పుడూ నిలువుగానే ఉంటుంది (టైరు తిరుగుతున్నా).
 • ఇంజన్ ఎంత అభివృద్ధి చెందినదంటే మూడు టన్నులు బరువైన ఫ్యాంటమ్ కారు 0 నుండి 100కి.మీ వేగాన్ని 5 సెకన్లలో అందుకుంటుంది.

ఇవీ ఆ కార్లు అంత ధర ఉండేందుకు గల కారణాల్లో కొన్ని.

*కొన్నేళ్ళ క్రితం ఓ కస్టమర్ కోరికపై సంస్థ ప్రఖ్యాత విశ్వవిద్యాలయాల నుండి ఇద్దరు నేత నిపుణులను పిలిపించి, వెదురు, పట్టుతో అద్భుతమైన upholstery, పెయింటు డిజైన్ తయారు చేశారు:

%d bloggers like this: