రక్త పింజరలు ఎన్ని రకాలు ?

ప్రపంచంలో సుమారుగా 80 కి పైగా రక్త పింజెర పాములు ఉన్నాయి. భారత దేశంలో 32 రకాల రక్త పింజరలు అందులో 5 రకాలు దక్షిణ భారతదేశంలో ఉన్నాయి. రక్త పింజరలను వైపెరిడే కుటుంబంలో చేర్చినారు. అందులో యాడర్స్, పిట్ వైపర్స్ (రాటిల్ పాములు, కాటన్‌మౌత్‌లు మరియు కాపర్‌హెడ్స్ వంటివి), గబూన్ వైపర్, గ్రీన్ వైపర్స్ మరియు హార్న్ వైపర్స్ ఉన్నాయి. అన్ని వైపర్లు విషపూరితమైనవి మరియు పొడవైన, కీలు కోరలు కలిగి ఉంటాయి.

సా-స్కేల్డ్ వైపర్ (ఎచిస్ కారినాటస్) అన్ని పాములలో అత్యంత ఘోరమైనది కావచ్చు, ఎందుకంటే అన్ని ఇతర పాము జాతుల కంటే ఎక్కువ మానవ మరణాలకు ఇది కారణమని శాస్త్రవేత్తలు భావిస్తున్నారు. అయితే, చికిత్స చేయని బాధితులలో 10 శాతం కంటే తక్కువ మందిలో దీని విషం ప్రాణాంతకమైంది. కానీ ఈ పాము దూకుడు ఎక్కువ మరియు తరచుగా కరుస్తుంది.

అంటార్కిటికా, ఆస్ట్రేలియా, హవాయి, మడగాస్కర్, అలాగే ఇతర ఒంటరి దీవులు మరియు ఆర్కిటిక్ సర్కిల్‌కు ఉత్తరాన మినహా ప్రపంచంలోని చాలా ప్రాంతాలలో వైపర్లు కనిపిస్తాయి. అన్నింటికీ పొడవైన (నాన్-వైపర్‌లకు సంబంధించి), పాము విషం యొక్క లోతైన వ్యాప్తి మరియు ఇంజెక్షన్‌ను అనుమతించే కీలు కోరలు ఉన్నాయి. వాటిని వైపెరిడ్స్ అని కూడా అంటారు. “వైపర్” అనే పేరు లాటిన్ పదం వైపెరా నుండి తీసుకోబడింది, వైపర్ అని కూడా అర్ధం, బహుశా వైవస్ (“లివింగ్”) మరియు పరేరే (“పుట్టడానికి”), వైపర్‌లలో సాధారణంగా కనిపించే వైవిపారిటీ (లైవ్ బర్త్). అంటే ఇవి గ్రుడ్లు పెట్టకుండా పిల్లల్ని కంటాయి.

%d bloggers like this:
Available for Amazon Prime