దీర్ఘకాలిక మదుపరి – అవకాశాలు

ఎన్నేళ్ళయినా ఆ సంస్థ వ్యాపారం నిలకడగా సగుతూనే ఉండే అవకాశాలుండాలి. ఉదాహరణకు Pidilite, HUL, P&G, Titan, Asian Paints. మదుపరులు, కస్టమర్లు/క్లైంట్లు, వ్యవస్థ, ఇలా అందరూ గౌరవించే యాజమాన్యం/నిర్వాహక బృందం ఉండాలి. ఉదాహరణకు L&T, HDFC, Bajaj Finance. సంస్థ వ్యాపారం అప్పుడప్పుడూ ఒడిదుడుకులకు లోనైనా డివిడెండ్లు సమృద్ధిగా పంచిపెడుతుండాలి. నిజానికిలాంటి షేర్లు సంపద వృద్ధికంటే నిలకడగా ప్రత్యామ్నాయ ఆదాయానికి పనికొచ్చేవి. ఉదాహరణకు: Coal India, NTPC, దాదాపు ప్రభుత్వ రంగ సంస్థలన్నీ.

దీర్ఘకాలంలో మదుపరుల హక్కులను గౌరవించే సంస్థలు క్రమంతప్పక మదుపరుల సమావేశాలు, మూలధన లేదా రుణ సమీకరణ, వ్యాపార విస్తరణ వంటి వార్తావిశేషాలు మదుపరులకు తెలిపుతూ ఉంటాయి, అవి ప్రతికూల వార్తలైనా. ఉదాహరణకు Nestle, Abbott.

వ్యాపార సమీకరణాలు వేగంగా మరుతున్న నేటి లోకంలో ఎంత నాణ్యమైనవని నమ్మి కొన్న షేర్లయినా ఎప్పటికప్పుడు ఒక కన్నేసి ఉంచవలసిందే. గతంలో మంచి రాబడులిచ్చిన సంస్థల షేర్లయినా అనైతిక వ్యాపార వ్యూహాలు మొదలెడితే నిర్మొహమాటంగా వాటిని వదిలించుకోవాలి. ఉదాహరణకు Yes Bank.

దీర్ఘకాలంలో (అంటే పదేళ్ళకు మించి) కనీసం మూలాధార సూచీకి సరితూగగల సంపదసృష్టి చేసి ఉండాలి. ఉదాహరణకు నిఫ్టీతో పోలిస్తే:

వ్యక్తిగత ఆర్థిక లక్ష్యాలకు అనుగుణంగా దీర్ఘకాలిక పోర్ట్‌ఫోలియోలో ఇటువంటి సంస్థలకు 40% వాటా ఉంటే మంచిది.

%d bloggers like this:
Available for Amazon Prime