మొలకలు – లాభాలు

మొలకలు ఆరోగ్యానికి ఎంతో మంచివి. శరీరానికి మేలు చేస్తాయి. వీటిలో ముఖ్యమైనవి గోధుమ ,పెసలు,శెనగలు, మెంతులు, బఠాణీలు,రాగులు. మొలకెత్తిన గింజల్లో ఇనుము, ఫాస్పరస్, కాల్షియమ్,ఒమేగా ఫ్యాటీ ఆమ్లాలు, ఏ,సి, బి 6, కే మొదలైన విటమిన్ లు వున్నాయి.

మొలకెత్తిన గింజల్లో మాంసకృత్తులు కూడా చాలా ఎక్కువ లభిస్తాయి. శాఖా హారులు కి మంచి మాంస కృత్తులు కలిగిన శాఖా హారం . విటమిన్ లోపాలతో బాధ పడే వాళ్ళు మొలకెత్తిన గింజలు తింటే ,త్వరగా రోగనిరోధకశక్తి నీ పొందుతారు. మొలకలలోని పీచు పదార్థం జీర్ణ వ్యవస్థను సక్రమంగా పని చేస్తుంది.కడుపు వుబ్బరం వున్న వాళ్ళు కూడా ఈ మొలకలు తిన వచ్చు. తొందరగా అరుగుతాయి.

నానబెట్టిన లేదా వు డ క బెట్టిన గింజలు కంటే మొలకెత్తిన గింజల్లో 27 శాతం ఎక్కువ ‘ ఏ’ విటమిన్ లభిస్తుంది.అందువల్ల మొలకెత్తిన గింజలు తినడమే మంచిది. ఇక బరువు తగ్గాలనుకునే వారు ఇవి తింటే ,చాలా సేపు ఆకలికి ఆగగల్గుతారు. కొంచెం తింటే కడుపు నిండిన అనుభూతి కలుగుతుంది. అందువల్ల మంచి శరీరాకృతి పొందుతారు. పొట్ట తగ్గించు కోవాలంటే వీటిని మించిన గొప్ప ఆహారం ఇంకొకటి లేదు.

ఇక జుట్టు అధికంగా వూడే వారు ఈ మొలకలను తినడం వల్ల ,జుట్టు వూడ డా న్ని నివారించ వచ్చు. బట్టతల రాకుండా ముందు గా జాగ్రత్త పడవచ్చు. కొంతమంది నమల లేని వాళ్ళు వీటిని ఎండ బెట్టి, పొడి చేసి, వాడతారు. రాగులు కూడా ఇలా పొడి చేసి పెట్టుకోవాలి.రాగి జావ కాచు కుంటే ,ఎక్కువ పోషకాలు అందుతాయి.

మొలకలు తయారు చేసే విధానం:

పెసలు,శెనగలు,గోధుమలు ఇలా ఏవి మొలకలు చెయ్యాలంటే అవి 6 గంటలు నాన బెట్టాలి. అవి నీళ్లల్లో నుండి తీసి ,ఒక గిన్నెలో వేసి, పైన తడివస్త్రం రెండు మడతలు వేసి, మొత్తం కప్పండి. 8 నుండి 10 గంటల సమయంలో మొలకలు తయారు అవుతాయి. గోధుమలు కి మళ్ళీ తడిపిన వస్త్రం తో ఇంకొక 10 గంటలు కప్పి ఉంచితే, మొలకలు చక్కగా వస్తాయి. ఇంకా ఎక్కువ సేపు వుంచితే మొలకలు పెద్దవి గా అవుతాయి కానీ రుచి అంతగా బాగా వుండవు.

పెసలు, శెనగలు, వేరు సెనగలు, మెంతులు, కాబులి శెనగ లు, గోధుమలు మొలకలు వచ్చిన వి. ఏమైనా సరే వాటిలో పచ్చి మామిడి ముక్కలు, క్యారట్, కొద్దిగా కాబేజీ ముక్కలు, ఇంకా వేరుసెనగ ఉడికించి నవి కూడా కలుపుకొని , రుచికరం గా చేసుకోవచ్చు.

కాలక్షేపం మొక్కశెనగలు తయారీ:

మొలక శెనగలు 1కప్పు, ఉల్లి ముక్కలు కొద్దిగా, టమోటా ముక్కలు కొద్దిగా, పచ్చిమిర్చి లేదా కాప్సికం ముక్కలు కొద్దిగా, కొత్తిమీర కొద్దిగా, ఉప్పు తగినంత, నిమ్మరసం తగినంత, అవిశ కారప్పొడి కొంచెం. మీకు ఇష్టమయితే. ఇంకా రుచి గా కావాలి అంటే మిరియాల పొడి, జీలకర్ర పొడి, కొంచెం శోన్ఫ్ కూడా కలుపుకోవచ్చు. ఇంకా మరమరాలు లేదా వేయించిన అటుకులు, కొద్దిగా కారపు బూందీ కూడా కలుపు కోవచ్చు. గోధుమ రవ్వ లేదా బియ్యం లో కలిపి వండుకొని, ఫ్రైడ్ రైస్ కూడా చేసుకోవచ్చు.

%d bloggers like this: