డార్జీలింగ్ పర్యాటకం – భారతదేశ టీ స్వర్గం

డార్జిలింగ్‌ అంటే ఎక్కువగా తేయాకు తోటలే గుర్తుకొస్తాయి గానీ, ఇది అద్భుతమైన వేసవి విడిది. పశ్చిమ బెంగాల్‌ రాష్ట్రంలో హిమాలయాలకు దిగువన సముద్రమట్టానికి 6,700 అడుగుల ఎత్తున వెలసిన పట్టణం ఇది. ఎంతటి నడి వేసవిలోనైనా ఇక్కడి గరిష్ఠ ఉష్ణోగ్రతలు ఇరవై డిగ్రీలకు మించవు. డార్జిలింగ్‌లోని టైగర్‌ హిల్‌ నుంచి ఉత్తరానికి చూపు సారిస్తే నింగిని తాకే హిమగిరుల సొగసులను ఆస్వాదించవచ్చు. ఇక్కడి నుంచి చూస్తే మంచుతో నిండిన ఎవరెస్టు, కాంచన్‌జంగ శిఖరాలు ఇంచక్కా కనిపిస్తాయి. ఎటు చూసినా తేయాకు తోటలు, మహా వృక్షాలతో నిండిన దట్టమైన అడవుల పచ్చదనం కనువిందు చేస్తుంది. డార్జిలింగ్‌లో చూడదగ్గ ప్రదేశాలు చాలానే ఉన్నాయి. జపానీస్‌ పీస్‌ పగోడా, భుటియా బస్టీ గోంపా వంటి బౌద్ధారామాలు, ధీర్‌ధామ్, మహాకాల్‌ ఆలయాలు, పద్మజా నాయుడు హిమాలయన్‌ జూలాజికల్‌ పార్క్, చాప్రామడి వన్యప్రాణి సంరక్షణ కేంద్రం, బార్బొటీ రాక్‌ గార్డెన్‌ వంటి ప్రదేశాలు ఇక్కడి ప్రత్యేక ఆకర్షణలు. వేసవిలో వాకింగ్, సైక్లింగ్, ట్రెక్కింగ్‌ వంటి కార్యక్రమాలకు ఇది చాలా అనువైన ప్రదేశం.

రోడ్డు రైలు మార్గాలు అద్భుతం.. 
సాగుచేసిన తేయాకు తరలింపు ప్రారంభంలో కష్టమయ్యేది. దీంతో రైలు, రోడ్డు మార్గాలను నిర్మించారు. డార్జిలింగ్‌ హిమాలయన్‌ రైల్వే లైన్‌ అని పిలుస్తారు. ఇది ఇండియన్‌ రైల్వేలో అంతర్భాగం. కానీ నేటికీ ఇది మీటర్‌ గేజ్‌గా ఉండటంతో దీన్ని టాయ్‌ ట్రైన్‌ అని ముద్దుగా పిలుస్తారు. మైదాన ప్రాంతమైన న్యూ జపాలాయ్, సిలిగురి నుంచి శిఖరపు అంచున్న ఉన్న డార్జిలింగ్‌ వరకు 79 కి.మీ. దూరం ఈ రైల్వే ఇప్పటికీ పనిచేస్తూ పర్యాటకులను అలరిస్తోంది. ఇందులో ‘గుమ్‌’రైల్వే స్టేషన్‌ 7,400 అడుగుల ఎత్తులో ఉంటుంది. ప్రపంచంలోనే అత్యంత ఎత్తులో ఉన్న రైల్వే స్టేషన్‌ కావడం గమనార్హం. యునెస్కో దీన్ని గుర్తించింది. ఇండియాలో బొగ్గుతో నడిచే ఏకైక రైలు ఇదే. పాములా మెలికలు తిరిగిన రోడ్డు అంచు నుంచి వేల మీటర్ల లోతులో ఉండే లోయలను చూస్తే కలిగే ఆ ఆనందమే వేరు. ఇంత ప్రమాదకరమైన మలుపులు ఉన్నా.. ఏ వాహనం కూడా పట్టు తప్పకుండా రోడ్డు నిర్మాణంలో పాటించిన ఇంజనీరింగ్‌ విలువలు, టైర్లు జారిపోకుండా ప్రత్యేకంగా తీసుకున్న జాగ్రత్తలు చూసి ఆశ్చర్యపోతాం. ప్రతి మూల మలుపు వద్ద వాహనాలు ప్రమాదవశాత్తూ జారిపోయినా లోయలోకి పడిపోకుండా.. 50 మీటర్ల వరకు ఏపుగా పెరిగే దృఢమైన దేవదారు వృక్షాలు పెంచారు. నేషనల్‌ హైవే 55గా ఈ రోడ్డు మార్గాన్ని పిలుస్తారు. 

బొమ్మ ట్రైను
యాత్రికులను ప్రకృతి అందాల నడుమ అత్యద్భుతంగా ఉండే పర్వత శ్రేణుల గుండా తీసుకువెళ్ళే సుప్రసిద్ధ డార్జీలింగ్ హిమాలయన్ రైల్వే అనే చిన్న రైలు సర్వీసును ఇప్పటికే హిందీ, ఆంగ్ల చిత్రాలు ప్రఖ్యాతం చేసాయి. భారతదేశంలోని పశ్చిమ బెంగాల్ ఉత్తర భాగంలో ఉండే డార్జీలింగ్ పర్వత ప్రాంతం మంచుతో కప్పబడిన పర్వత శిఖరాలతో అలరారుతూ, దిగువ హిమాలయాలు లేదా మహాభారత శ్రేణులలో ఒక నిజమైన స్వర్గసీమగా వెలుగొందుతుంది. బ్రిటీషు కాలంనాటి నుండి ఒక యాత్రాస్థాలంగా తీర్చిదిద్దబడిన చిన్న పట్టణం డార్జీలింగ్, ఇక్కడి తేయాకు తోటలకు, నాణ్యతకు సుప్రసిద్ధమైనది. డార్జీలింగ్ నించి జరిగే ఎగుమతులలో తేయాకుదే ప్రధమ స్థానం అవడం, అందువల్ల ఆశ్చర్యం కలిగించదు.

Darjeeling: Best Tourist Spot In West Bengal - Sakshi

యుద్ధ స్మారకం
శాంతియుతమైన, సహజమైన ప్రకాశానికి విరుద్ధంగా నేడు, డార్జీలింగ్ నియంత్రణ కోసం యుద్ధ పోరాటాలతో గతం ఎగుడుదిగుడుగా ఉంది. నేటికీ, ఉత్తేజిత గూర్ఖాలాండ్ ఉద్యమానికి ఇప్పటికీ చెదురుమదురు హింసలు జరుగుతూనే ఉన్నాయి. మనోహరంగా మంచుతో కప్పబడిన శిఖరాలకు వ్యతిరేకంగా డార్జీలింగ్ యుద్ధ స్మారకాన్ని ఖచ్చితంగా సందర్శించాలి, ఇది ఫొటోగ్రాఫర్ల కలను నిజంచేస్తుంది.  

డార్జీలింగ్ వద్ద ప్రకృతి

డార్జీలింగ్, సాల్, ఓక్ చెట్లను కలిగిఉన్న సమశీతోష్ణ అడవులు, ఎత్తైన శిఖరాలతో ప్రకృతి ప్రేమికులు ముందుకు వెళ్ళే ప్రదేశం. వాతావరణంలో మార్పు ఉన్నప్పటికీ, డార్జీలింగ్ లోని ఎక్కువ అడవులు డార్జీలింగ్ పర్యాటక విలువకు పచ్చదనాన్ని జోడిస్తాయి. ఈ పట్టణంలో పద్మజ నాయుడు హిమాలయన్ జూలాజికల్ పార్కు, ప్రకృతి ప్రేమికులు, ఫోటోగ్రాఫర్లు మధ్యాహ్న సమయాలు ప్రశాంతతను ఇచ్చే ల్లోయడ్స్ బొటనికల్ గార్డెన్ వంటి అనేక సహజ పార్కులు ఉన్నాయి. డార్జీలింగ్ లో కొన్ని తాజా పూలను కోయడంతో తమ ఆడ స్నేహితురాలు లేదా భాగస్వామితో విలాసం కోరుకునే వారికి అనేకరకాల ఎగుమతి స్థాయి పూలమొక్కలను కలిగి ఉంది.

ఈ ప్రాంతంలోనూ, చుట్టుపక్కల పర్యాటక ప్రదేశాలు

ఎక్కువ సాంప్రదాయ, స్థానిక షాపింగ్ జరిగే మాల్ రోడ్డు, మీరు బేరం చేస్తే మంచి కొనుగోలును చేయవచ్చు. సరదాను ఇష్టపడి, స్నేహపూర్వకంగా ఉండే స్థానికులు దుర్గా పూజ, దీవాలి, కాళి పూజ వంటి అనేక భారతీయ పండుగలను జరుపుకుంటారు. ఇవేకాకుండా; అనేక స్థానిక పండుగలను కూడా జరుపుకుంటారు. మీరు డార్జీలింగ్ వెళ్ళినపుడు, మూలల చుట్టుపక్కల జరిగే చిన్న పండుగల గురించి చెప్పనవసరం లేదు. బౌద్ధ ఆరామాలు స్థానిక సంస్కృతి గురించి నేర్చుకోవడానికి మంచి ప్రదేశాలు, సన్యాసులు సాధరణంగా ఈ ఆలయాల చుట్టూ పర్యాటకులకు దర్శనమిస్తారు.

ఆహారం

స్థానిక వంటలు గుర్తింపు పొందిన మోమోలు (కుడుములు) తో జాబితాలో ప్రధమ స్థానం కోసం ప్రయత్నం చేస్తున్నాయి. చికెన్, గొడ్డుమాంసం, కూరగాయలు, పందిమాంసం తో చేసే ఈ కుడుములను వేడి సాస్ తో అందిస్తారు. నూడుల్ ఆధారిత సూపులు, కొన్ని స్పైసీ రైస్ తోచేసేవి అనేకరకాల ఇతర వీధి ఆహారాలు.  

డార్జీలింగ్ లోను, చుట్టుపక్కల పర్యాటక ప్రదేశాలు

డార్జీలింగ్ పర్యాటకం సందర్శకులకు అనేకం అందిస్తుంది. ఇక్కడ హ్యాపీ వాలీ టీ ఎస్టేట్, ల్లోయడ్స్ బొటనికల్ గార్డెన్, డార్జీలింగ్ హిమాలయన్ రైల్వే, బతసియా లూప్, యుద్ధ స్మారకం, కేబుల్ కార్, భూటియ బస్తి గొంప, హిమాలయ పర్వతారోహణ సంస్థ, మ్యూజియం వంటి అనేక ఆకర్షణలను కలిగి ఉంది.

డార్జీలింగ్ హిమాలయన్ రైల్వే

UMESCO ప్రపంచ వారసత్వ స్థలం వలె, డార్జీలింగ్ లోని బొమ్మల రైలు 1800 కిందట ప్రారంభించారు. ఈరోజు, ఇది భారతదేశంలో మాత్రమే అందుబాటులో ఉన్న ఏకైక మినీ రైల్వే సదుపాయాలలో ఒకటి.

నిర్దేశించిన సేవలు ప్రతిరోజూ పనిచేస్తే, జోయ్రైడ్స్ కూడా ప్రతిపాదనలలో ఉన్నాయి, ఈ మార్గం వెంట ఉన్న ప్రాంతాలు విస్మయ స్పూర్తిని ఇస్తాయి! బొమ్మల ట్రైన్ లో ప్రయాణం చేయకపోతే డార్జీలింగ్ పర్యటన పూర్తికానట్టే. ఈ బొమ్మల ట్రైను అనేక బాలీవుడ్ చిత్రాలలో కూడా కనిపిస్తుంది.

బతసియ లూప్, యుద్ధ స్మారకం

స్వాతంత్రానికి ముందు జరిగిన వివిధ యుద్ధాలలో స్వాతంత్ర్య సంగ్రామానికి గౌరవార్ధం నిర్మించబడిన ఈ యుద్ధ స్మారకం చాలా ముఖ్యమైన హెయిర్ పిన్ తో అదేసమయంలో బొమ్మ ట్రైను తయారుచేయడానికి దారితీసింది. ఒక గంట లేదా మరికాసేపు ఖచ్చితమైన మార్గం కోసం స్థానికంగా ఉత్పత్తిచేసే వస్తువుల విక్రయంచేసే ఒక చిన్న మార్కెట్ తోపాటు కంచన్జుంగా పరిధిలో ఒక విస్మయ స్పూర్తినిచ్చే వీక్షణ పరిపూర్ణ మార్గాన్ని అందిస్తుంది. మీతోపాటు కెమెరాలను తీసుకెళ్లడం మర్చిపోకండి.

హ్యాపీ వాలీ టీ ఎస్టేట్టీ ఎస్టేట్ల చుట్టూ తిరగడం డార్జీలింగ్ లో పొందే ఉత్తమ మార్గం, ప్రపంచంలోని ఉత్తమ టీలలో కొన్నిటిని ఎంచుకోవచ్చు. అక్షరాలా! డార్జీలింగ్ టీ ఎస్టేట్లు కొన్ని అందమైన అధిక ప్రదేశాల ఎగుమతి బాధ్యతను వహిస్తాయి. హ్యాపీ వాలీ టీ ఎస్టేట్, పర్యాటకులు దీనిని సందర్శించే సౌకర్యాన్ని పరిపాలనా యంత్రాంగం అనుమతించే ప్రదేశాలలో ఒకటి. ఈ ప్రదేశం విలువైనది కావడం వల్ల అక్కడి కేర్ టేకర్లు మన తిరుగు ప్రయాణంలో కొద్ది టిప్ అడుగుతారు.

కేబుల్ కార్
డార్జీలింగ్ నుండి రంజిత్ వాలీకి తీసుకువెళ్ళడానికి పట్టణం బయట దాదాపు 3 కిలోమీటర్ల దూరంలో అద్భుతమైన రోప్ వే ఉంది. మరో మూల ఉన్న సింగ్ల బజార్ టీ తోటల కింద ఉన్న విస్మయ స్పూర్తినిచ్చే ఆనందకరమైన దృశ్యాలు, మేఘాలపై పర్యటన పర్యాటకులను ఆనందింప చేస్తుంది. భారతదేశంలోని పురాతన రోప్ వే లలో ఒకటైన కేబుల్ కార్ పై రైడ్ చెయ్యకపోతే డార్జీలింగ్ యాత్ర పూర్తికానట్టే.

డార్జీలింగ్ వాతావరణం వేసవి, వర్షాకాలం, శీతాకాలం అనే మూడుకాలాలుగా విభజించబడిన డార్జీలింగ్ వాతావరణం, వేసవి మధ్యస్తంగా, శీతాకాలం చాలా చల్లగా ఉంటుంది.

అరుదైన వృక్ష, జంతు జాలాలు.. 
డార్జిలింగ్‌లో కాఫీ, టీ తోటలతో పాటు ఎన్నో వేల అరుదైన వృక్ష, జంతు జాలాలకు నిలయం. ఇక్కడ ఉండే వృక్షజాతులు ఇండియాలో మరెక్కడా కనబడవు. ఇక్కడి ప్రజలు తమ ఇళ్ల ముందు అందమైన పూలు పూసే గుల్మాలు, ఆర్కిడ్స్‌ను పెంచుకుంటారు. గోడలపై అరుదైన శైవలాలు, శిలీంధ్రాలు, పరాన్న జీవి మొక్కలు వందల సంఖ్యలో కనిపిస్తాయి. ఇక్కడ పులులు, ఎలుగుబంట్లు అధికంగా ఉంటాయి. వీటి రాకను తెలుసుకునేందుకు ప్రతి ఇంట్లో పెంపుడు కుక్కను పెంచుకుంటారు.

డార్జీలింగ్ చేరుకోవడం ఎలా
డార్జీలింగ్, ప్రసిద్ధ ప్రదేశమైన పశ్చిమ బెంగాల్ లోని ప్రధాన ప్రాంతాలకు బాగా అనుసంధానించబడి ఉంది, అనువల్ల సందర్శకులు అక్కడికి చేరుకోవడం చాలా తేలిక. దక్షిణాది నుంచి విమానాల్లో వెళ్లేవారైతే ముందుగా కోల్‌కతా చేరుకుని అక్కడి నుంచి డార్జిలింగ్‌ వెళ్లడం తేలికగా ఉంటుంది. రైలులో వెళ్లేవారు ముందుగా న్యూజాల్‌పాయిగుడి స్టేషన్‌లో దిగి, అక్కడి నుంచి హిమాలయన్‌ రైల్వేస్‌కు చెందిన టాయ్‌ ట్రెయిన్‌లో డార్జిలింగ్‌ చేరుకోవచ్చు. అలా కాకుంటే కోల్‌కతాలో రైలు దిగి అక్కడి నుంచి రోడ్డు మార్గం మీదుగా కూడా చేరుకోవచ్చు.

హైదరాబాద్‌ నుంచి డార్జిలింగ్‌కు రోడ్డు, రైలు మార్గాలు అందుబాటులో ఉన్నాయి. విమానంలో శంషాబాద్‌ నుంచి బాగ్‌డోగ్రా విమానాశ్రయం వరకు సర్వీసులు అందుబాటులో ఉన్నాయి. అక్కడి నుంచి డార్జిలింగ్‌ తేయాకు తోటలకు దాదాపు 16 కిలోమీటర్ల దూరం ఉంటుంది. బాగ్‌డోగ్రాలో డార్జిలింగ్‌ కొండలపైకి చేరుకునేందుకు ట్యాక్సీలు ఉంటాయి. ఒంటిరిగా వెళ్లేవారు, ఔత్సాహికుల కోసం బైకులు కూడా కిరాయికి లభిస్తాయి. ఘాట్‌రోడ్డు అందాలు చూసుకుంటూ నిట్టనిలువునా 80 కిలోమీటర్ల దూరం ఉన్న డార్జిలింగ్‌ చేరుకోవడం జీవితంలో మర్చిపోలేని అనుభూతి ఇస్తుంది. కాగా, నగరాల్లో బోటనీ, అగ్రికల్చర్, జువాలజీ, ఆయుర్వేదం, ఎంబీబీఎస్, వెటర్నరీ, సోషియాలజీ తదితర విద్యనభ్యసించే విద్యార్థులకు డార్జిలింగ్‌ ఓ అద్భుత అధ్యయన కేంద్రం. 

%d bloggers like this: