వైజాగ్ – సంస్కృతిని ప్రతిబింబించే ఒక పారిశ్రామిక నగరం

విశాఖపట్నం పోర్ట్ టౌన్ గా ప్రాచుర్యం పొందింది.భారతదేశం యొక్క దక్షిణ తూర్పు తీరంలో ఉన్న వైజాగ్ ఆంధ్రప్రదేశ్   లో ఒక  అతిపెద్ద నగరం.ప్రధానంగా ఇది ఒక పారిశ్రామిక నగరం.వైజాగ్ అనగానే మనకు అందమైన బీచ్లు,సుందరమైన తిప్పలతో, ఒక పచ్చని భూభాగం మరియు ఒక అద్భుతమైన చరిత్రను మరియు సంస్కృతి మనకు గుర్తుకువస్తుంది.శివ పార్వతుల తనయుడు, శుక్ర గ్రహాధినేత, ధైర్య సాహసాలకు మారు పేరూ అయిన, విశాఖ పేరిట నగరానికి ఈ పేరు వచ్చిందని ప్రతీతి.నగరం బంగాళాఖాతంలో వైపు ఎదురుగా దాని యొక్క తూర్పు పశ్చిమ కనుమల కొండల మధ్య అందంగా ఉంది. నగరం డెస్టినీ మరియు తూర్పుతీరంను గోవా నగరం అని ముద్దుపేరు గా పిలుస్తారు. వైజాగ్ నగరం ను 2000 సంవత్సరాల క్రితం రాజు విశాఖ వర్మ పాలించినట్లు చరిత్ర చెప్పుతోంది. ప్రాచీన గ్రంథాలైన రామాయణ, మహాభారతాలలో ఈ ప్రాంత ప్రస్తావన ఉన్నట్లు కనిపించుచున్నది.260 BCలో అది అశోక పరిపాలన మరియు కళింగ సామ్రాజ్యం కింద ఉన్నది.విశాఖపట్నం 1600 AD వరకు ఉత్కళ సామ్రాజ్యం కింద,ఆ తర్వాత వేంగి ఆంధ్ర రాజులు మరియు పల్లవ రాజులు పాలించారు.15 మరియు 16 వ శతాబ్దంలో ఈ ప్రాంతాన్ని మొఘల్ మరియు హైదరాబాద్ నిజాంలు పాలించారు.18 వ శతాబ్దంలో వైజాగ్ ఫ్రెంచ్ పాలనలో ఉంది. 1804 లో ఫ్రెంచ్ మరియు బ్రిటిష్ స్క్వాడ్రన్స్ ఈ ప్రాంతాన్ని నియంత్రించడానికి వచ్చారు.విశాఖపట్నం హార్బర్ కోసం బ్రిటిష్ వారు పోరాటం చేసారు.బ్రిటిష్ పాలన సమయంలో ఈస్ట్ భారతదేశం కంపెనీ కోసం హైదరాబాద్ పోర్ట్ వారు చాలా కీలక పాత్ర పోషించాడు.విశాఖపట్నం బ్రిటిష్ పాలన సమయంలో మద్రాసు ప్రెసిడెన్సీలోని ఒక భాగంగా ఉండేది. భారతదేశం స్వతంత్రం పొందింది తరువాత, విశాఖపట్నం భారతదేశం లో అతిపెద్ద జిల్లా ఉంది.ఆ తర్వాత శ్రీకాకుళం ,విజయనగరం మరియు విశాఖపట్నం అనే మూడు పేర్లతో మూడు జిల్లాలుగా విభజించబడింది. వైజాగ్ ప్రయాణీకులకు స్వర్గదామంలా ఉంటుంది,ఎందుకంటే వైజాగ్ లో పర్యాటకులకు కావలసినంత వినోదం లభిస్తుంది.అందమైన బీచ్లు,మోడరన్ నగరం మరియు సుందరమైన కొండలు, సహజ లోయలు ఇలా చాలా అందమైన ప్రదేశాలు ఉన్నాయి.వైజాగ్ చుట్టూ శ్రీ వేంకటేశ్వర కొండ, రాస్ కొండ మరియు దర్గా కొండ ఆవరించి ఉన్నాయి.ఈ మూడు కొండల మీద మూడు విభిన్న మతాలకు చెందిన విగ్రహాలు ఉన్నాయి.వేంకటేశ్వర కొండ మీద లార్డ్ శివ కి అంకితం చేయబడిన ఒక దేవాలయం,రాస్ హిల్ మీద వర్జిన్ మేరీ చర్చి మరియు దర్గా కొండ మీద ఇస్లామిక్ సెయింట్, బాబా ఇషాక్ మదీనా యొక్క సమాధి ఉన్నాయి.ఇంకా రిషికొండ బీచ్, గంగవరం బీచ్, భీమిలి మరియు యరద బీచ్ నగరం యొక్క తూర్పు వైపు ఉన్న సముద్ర తీరాలు మరియు కైలాసగిరి హిల్ పార్క్, సింహాచలం హిల్స్, అరకు లోయ, కంబలకొండ వన్యప్రాణుల అభయారణ్యం, సబ్మెరైన్ మ్యూజియం, వార్ మెమోరియల్ అండ్ నావల్ మ్యూజియం పర్యాటకులు సందర్శించటానికి ప్రత్యెక ఆకర్షణగా ఉంటాయి. జగదంబ సెంటర్ లో ఉన్న షాపింగ్ మాల్స్ లో షాపింగ్ చేయవచ్చు.

విశాఖపట్నం సందర్శించడానికి సంవత్సరంలో ఉత్తమ సమయం రుతుపవన సమయము మరియు శీతాకాలం అంటే అక్టోబర్ నుంచి మార్చి.నెల వరకు అనువుగా ఉంటుంది.   కైలాసగిరి :

కైలాసగిరి హిల్ స్టేషన్ పర్యాటకులకు ఆహ్లాదాన్ని అందిస్తుంది,మరియు అందమైన సైట్ సీయింగ్ ఉంటుంది.కైలాసగిరి కి ఎడమ వైపు మరియు దాని కుడి వైపున రెండు అందమైన బీచ్లు రామకృష్ణ బీచ్,రిషికొండ బీచ్ లు ఉన్నాయి.కైలాసగిరి లో శివుడు,పార్వతి ఉండుట వల్ల దానికి ఆ పేరు వచ్చింది. కొండ మీద శివుడు,పార్వతి దేవి అతిపెద్ద విగ్రహాలు ఉంటాయి. కైలాసగిరి కొండ సుమారు 350 ఎకరాలో విస్తరించి ఉన్న ఆందమైన విహార యాత్రా ప్రదేశం. పచ్చటి చెట్లు, ప్రకృతి అందాలతో రమణీయంగా ఉంటుంది. ఈ కొండపైనుండి విశాఖపట్నాన్ని, సాగరతీరాన్ని చక్కగా చూడవచ్చు. రోప్ వే ద్వారా కొండ ను చేరవచ్చు. ఈ కొండ పై నుంచి సాయంత్రం కిందికి చుస్తే ఒక అందమైన వ్యూ కనపడుతుంది. పిల్లల కోసం ఒక రోడ్ రైలు మరియు భారీ వృక్ష గడియారం కూడా ఉంది. వేగవంతంగా ఇది ఒక పిక్నిక్ స్థలం గా అభివృద్ధి చెందింది.

విశాఖపట్నం నగరంలోని హిల్ టాప్ పార్క్. ఈ కొండ 360 అడుగుల ఎత్తులో ఉంది మరియు ఇది బీచ్‌లు, అడవులు మరియు విశాఖపట్నం నగరాన్ని విస్మరిస్తుంది. ఇది ఈ ప్రదేశాన్ని సందర్శించే వ్యక్తులకు ఒక కారణం. చిన్న పిల్లలకు, వినోదం మరియు ఆనందం కోసం టాయ్ ట్రైన్ ఉంది. అంతే కాక, అడ్వెంచర్ ఆటలలో, ఇది సందర్శకులకు మంచి పారాగ్లైడింగ్ సౌకర్యాలను ఇస్తుంది. అలా కాకుండా శివుడు మరియు పార్వతి విగ్రహాలు కూడా ఉన్నాయి, ఇవి ఈ ప్రదేశానికి అసలైన అందం అనే చెప్పొచ్చు. పారాగ్లైడింగ్ వంటి సాహస ఆటలు, చిన్నపిల్లలకు ఆనందం, మొత్తం నగరం యొక్క విస్తృత దృశ్యం మరియు సందర్శకుల కోసం అనేక ఇతర విషయాలతో కూడిన విషయాల మిశ్రమాన్ని ఇది అందిస్తుంది. టైటానిక్ వ్యూ పాయింట్,శాంతి ఆశ్రమం, గ్లైడింగ్ బేస్ పాయింట్, టెలిస్కోపిక్ పాయింట్, మొదలైనవి చూడవలసినవి. కొండపైకి రోప్‌వే ద్వారా లేక కాలినడకన లేక వాహనాలలో వెళ్ళవచ్చు. కొండపైన సర్క్యులర్‌ ట్రైన్‌ కలదు. పర్యాటకుల కోసం ఇక్కడ నుండి సింహాచలం వరకు నిర్మిస్తున్న రోడ్డు పూర్తయితే సింహాచలానికి నేరుగా చేరుకోవచ్చు.

కైలాసగిరి కొండ నుండి కనపడే విశాఖ పట్టణం సముద్రం

విశాఖపట్నం టౌన్‌ నుండి సుమారు 15 కి.మీ. దూరంలో ఉంది. బస్సులలో లేక ఆటోలలో వెళ్ళవచ్చు కైలాసగిరి పార్కు ఉదయం గం.10-00 నుండి రాత్రి గం.08-00 వరకు తెరచి ఉంటుంది.  

ఇందిరాగాంధీ జంతు ప్రదర్శనశాల

625 ఎకరాలోవిస్తరించిన ఈ జంతుప్రదర్శనశాలకు మూడు వైపులా తూర్పుకనుములు మరొకవైపు బంగాళాఖాతం కలవు.ఇందిరా గాంధీ తదనంతరం ఆమె పేరు పెట్టబడిన ఈ జంతుప్రదర్శన శాల 1977లో జాతికి అంకితం చేయబడినది. విశాఖపట్నం కంబాలకోన రిజర్వ్‌ ఫారెస్ట్‌లో ఈ జంతుప్రదర్శనశాల కలదు. ఇక్కడ చిరుతపులులు, సింహాలు, ఏనుగులు, రకరకా కోతులను చూడవచ్చు. ఇంకా తోడేళ్ళు, నక్కలు, జింకలు కూడా ఉన్నాయి.. పక్షి జాతులలో లవ్‌బర్డ్స్‌, నెమళ్ళు, చిలకలు, నెమళ్ళు, బాతులు ఇంకా అనేక పక్షులను వీక్షించవచ్చు. పార్కులోనికి ప్రవేశ రుసుము మరియు ఏనుగు సవారీ, ఫోటోలు తీసుకొనుటకు, చిన్నరైలు ఎక్కుటకు విడిగా రుసుము చెల్లించాలి.

పార్కు తెరచి ఉంచు సమయం
ప్రతి సోమవారం సెలవు. మిగతా అన్నిరోజులు తెరచి వుంటుంది. ఉదయం గం.09-00 నుండి సా॥ గం.05-00 వరకు.

ఎలా వెళ్ళాలి ?
ఇందిరాగాంధీ జంతు ప్రదర్శనశాల విశాఖపట్నం రైల్వేస్టేషన్‌కు కేవలం నాలుగు కిలోమీటర్ల దూరంలో 5వ నెం నేషనల్‌ హై రోడ్డులో మధురవాడకు దగ్గరలో కలదు. ఈ జంతు ప్రదర్శనశాలకు రెండు ప్రవేశద్వారాలు మరియు బయటకు వెళ్ళు దారులు కలవు. ఒకటి నేషనల్‌ హైవే వైపుకు రెండవది బీచ్‌ రోడుకు (సాగర్‌నగర్‌) కలవు   రామకృష్ణ బీచ్

రామకృష్ణ బీచ్ తూర్పు తీరంలో ఉంది.విశాఖపట్నం నగరం లో ఉన్న బీచ్ లలో రామకృష్ణ బీచ్ ప్రముఖమైనది.సూర్యోదయం మరియు సూర్యాస్తమయం కాషాయరంగులో ఉండి మనసుకు ఆహ్లాదాన్నిస్తుంది.రామకృష్ణ బీచ్ మరియు దాని జంట బీచ్ అయిన లాసన్ యొక్క బే బీచ్ మరియు దాని సహజ పరిసరాలను పరంగా చుస్తే అత్యద్భుతమైన అందాన్ని ఇస్తాయి. బీచ్ దగ్గరగా చూడవలసిన ప్రదేశాలు చాలా ఉన్నాయి.

అవి 1971 ఇండో పాక్ యుద్ధం సైనికులు గుడి, వదు పార్క్, సబ్మెరైన్ మ్యూజియం,మత్స్యదర్శిని మరియు యుద్ద శిలాస్థూపం, కాళి ఆలయము, బోట్ లో ప్రయాణము,నీటి సర్ఫింగ్ మరియు వివిధ రకాల వాటర్ స్పోర్ట్స్ ఉంటాయి.రామకృష్ణ బీచ్ లో సముద్ర స్నానం చేయటానికి అనుమతి ఉంది.ఇవన్నీ ఉండుట వల్ల బీచ్ ప్రముఖ పర్యాటక కేంద్రంగా ఉన్నది.

జలాంతర్గామి మ్యూజియం


రామకృష్ణ బీచ్ లో ఉన్న సబ్ మెరైన్ మ్యూజియం ఆసియా ఖండంలో మాత్రమే ఉండుట వల్ల ఒక ప్రముఖ పర్యాటక ప్రదేశం గా ఉంది.మ్యూజియం ను స్మ్రితిక అని పిలుస్తారు. మ్యూజియంను ఒక రష్యన్ నిర్మించారు.జలాంతర్గామి కుర్సుర 2001 లో సబ్మెరైన్ మ్యూజియం మార్చబడింది.తీరాలకు సబ్మెరైన్ తీసుకురావడానికి నిధులను భారతదేశం యొక్క ప్రీమియర్ రక్షణ శాఖ ప్రయోగశాల, ఒఎన్జిసి, విశాఖపట్నం ఓడరేవు మరియు నేషనల్ షిప్ డిజైన్ అండ్ రీసెర్చ్ సెంటర్ ద్వారా ఇవ్వబడింది.దీనిని 2002 లో ఆంధ్ర ప్రదేశ్ మాజీ ముఖ్యమంత్రి నారా చంద్రబాబు నాయుడు ప్రారంభించారు.

సాయంవేళ కిర్లంపూడి తీరపు అందాలను ఆస్వాదిస్తుకటికి జలపాతం :   విశాఖపట్నం నుండి 90 కిలోమీటర్ల దూరం లో ఉన్న గోస్తాని నది నుండి ఉద్భవించింది. ఈ జలపాతం బొర్రా గుహల సమీపం లో ఉంది మరియు ఇది వాన భోజనాలకి మరియు ప్రకృతి ప్రేమికులకు ప్రసిద్ధ ఆకర్షణ. జలపాతం చుట్టూ ఉన్న ప్రకృతి దృశ్యం పచ్చగా ఉంటుంది మరియు అసమాన మార్గం గుండా వెళుతుంది, ఇది జలపాతం వైపు ట్రెక్కింగ్ చేసే సందర్శకులకు సాహసం యొక్క ఒక అంశాన్ని జోడిస్తుంది. అందువల్ల, ఇంటర్మీడియట్ స్థాయి ట్రెక్కర్లకు అనుభవశూన్యుడు. స్నాక్స్ మరియు పానీయాలు ముఖ్యంగా వెదురు చికెన్ మరియు తాజా కొబ్బరి నీళ్ళను అందించే మార్గం లో అనేక ఆహార పదార్ధాలు ఇక్కడ ఉంటాయి.     కంబాలకొండ వన్యప్రాణుల అభయారణ్యం:   విశాఖపట్నం శివార్ల లో ఉంది మరియు పొడి కాలానుగుణ అడవి మరియు సతత హరిత పచ్చిక భూముల మధ్య సహజ సామరస్యానికి ఇది ఒక చక్కటి ఉదాహరణ. ఈ అభయారణ్యం లో పాంథర్స్, సాంబర్ జింక, మచ్చల జింక, మొరిగే జింక, నక్క, అడవి పంది మరియు అడవి కుక్క వంటి అనేక అరుదైన జాతుల జంతువులు ఉన్నాయి. నిజంగా ఇది చక్కటి ప్రదేశమే. ఈ ప్రదేశం నిజంగా రామణీయకరంగా ఉంటూ అందర్నీ ఆకర్షిస్తుంది.  

బొర్రా గుహలు :   భారతదేశం యొక్క తూర్పు తీరం లో ఉన్న బొర్రా గుహలు విశాఖపట్నం జిల్లాలోని అరకు లోయ లోని అనంతగిరి కొండల లో ఉన్నాయి. కొండ భూభాగం, అందమైన ప్రకృతి దృశ్యం, సెమీ సతత హరిత తేమ ఆకురాల్చే అడవులు మరియు బొర్రా గుహల యొక్క అడవి జంతుజాలం ​​ఒక విందు.

ప్రకృతి యొక్క అద్భుతమైన సృష్టి, నది జలాలు సున్నపురాయి ప్రాంతం గుండా ప్రవహించినప్పుడు బొర్రా గుహలు ఏర్పడ్డాయి. మరియు కాల్షియం కార్బోనేట్ కాల్షియం బైకార్బోనేట్ గా మారుతుంది, ఇది నడుస్తున్న నీటితో సులభంగా కడుగుతుంది. గుహల యొక్క అత్యంత ఆకర్షణీయమైన లక్షణం దాని సున్నితమైన వైవిధ్యమైన స్పీలోథెమ్‌లు. బొర్రా గుహలు దేశంలోనే అతి పెద్దవిగా పరిగణించబడుతున్నాయి మరియు ఇవి 705 మీటర్ల ఎత్తులో ఉన్నాయి. ఇవి ప్రాథమికంగా కార్స్టిక్ సున్నపురాయి నిర్మాణాలు 80 మీటర్ల లోతు వరకు విస్తరించి భారతదేశంలో లోతైన గుహగా పరిగణించబడతాయి. ధైర్యే సాహసే కనక మాలక్ష్మి గా

విశాఖపట్నానికి మరో పేరుగా వాల్తేరు

విశాఖ

విశాఖపట్నానికి మరో పేరుగా వాల్తేరును చెప్తారు. ఎందుకంటే రైల్వే స్టేషన్‌కి వాల్తేరు అని పేరు ఉండటంతో విశాఖపట్నం వచ్చినవారంతా వాల్తేరు అనేవారు. రైల్వే టిక్కెట్లపై కూడా వాల్తేరు అనే రాసుండేది. దీంతో విశాఖకి వాల్తేరు పర్యాయపదంగా మారింది. ఇప్పటికీ వాల్తేరు పేరు ఉత్తరాంధ్రతో పాటు మరికొన్ని చోట్ల వాడకంలో ఉంది.

వాల్తేరు పేరు వెనుక చిన్నపాటి చరిత్ర కూడా ఉంది.

“వాల్తేరు అనేది అచ్చమైన తెలుగు పేరు. ప్రస్తుతం విశాఖలో ఆంధ్రా యూనివర్సిటీ నుంచి పెద వాల్తేరు, చిన వాల్తేరు ప్రాంతాల వరకూ ఎర్రమట్టి దిబ్బలు ఉండేవి. వాటి గుండా ఒక ఏరు పారేది. అది సముద్రం వైపుకి వాలుగా పారుతూ శివాజీపాలెం దిగువన ఉన్న బీచ్‌లో కలిసేది. అందుకే ఆ ఏరు పారే ప్రాంతం మొత్తాన్ని వాలు ఏరు అనేవారు. అది వాడుకలో వాలుటేరు అయ్యింది. బ్రిటిష్ వారు దానిని వాల్తేరు అని పిలవడమే కాకుండా రికార్డులలో కూడా వాల్తేర్ (waltair) అనే రాసేవారు.

‘‘వాల్తేరు అనేది జనాల్లో నుంచి పుట్టిన ఒక జనపదం. వాలుటేరుకి దగ్గరగా ఉండటంతోనే విశాఖ రైల్వే స్టేషన్‌కి ఆ రోజుల్లో వాల్తేరు రైల్వే స్టేషన్ అని పేరు పెట్టారు.

%d bloggers like this: