రామేశ్వరం – India

రామేశ్వరం తమిళనాడు రాష్ట్రంలో ఉన్న ఒక ప్రశాంతమైన పట్టణం మరియు మంత్రముగ్ధులను చేసే పంబన్ ద్వీపం యొక్క భాగం. పట్టణం ప్రసిద్ధ పంబన్ చానెల్ ద్వారా దేశం యొక్క మిగిలిన ప్రాంతాలకు అనుసంధానించబడింది. శ్రీలంకలో మన్నార్ ద్వీపం నుండి రామేశ్వరం కేవలం 1403 కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉంది.   రామేశ్వరం హిందువుల పవిత్ర ప్రదేశాలలో ఒకటిగా గుర్తించబడుతుంది మరియు ఒక ‘చార్ ధాం యాత్ర’ లేదా పవిత్ర పుణ్య సమయంలో తప్పక సందర్శిస్తారు.   పురాణాల ప్రకారం, రామేశ్వరంను విష్ణువు యొక్క ఏడవ అవతారం భావిస్తారు. రాముడు లంక రాజు అయిన రావణ నుండి భార్య సీతను కాపాడే క్రమంలో శ్రీలంక వెళ్లడానికి వంతెనను నిర్మించారు. రామేశ్వరంనకు ఆ పేరు శ్రీ రాముడు కారణంగా వచ్చింది. ప్రసిద్ధ ఆలయం రామనాథస్వామి ఆలయం పట్టణం నడిబొడ్డున ఉన్నది మరియు రాముడికి అంకితం చేయబడింది.ఈ ఆలయంను ప్రతి సంవత్సరం ప్రార్థనలు నిర్వహించడం కోసం మరియు దేవుని ఆశీర్వాదం పొందడం కోసం హిందువులు లక్షల సంఖ్యలో సందర్శిస్తారు.   రామేశ్వరంలో రాముడు తన పాపాలకు ప్రాయశ్చిత్తం చేసుకోవాలని నిర్ణయించుకున్నారని నమ్ముతారు. రాముడు బ్రాహ్మణ రాజు రావణుడి ని వధించిన తరువాత పరిహారంగా అతిపెద్ద శివలింగం నిర్మించాలని భావించారు. అప్పుడు హిమాలయాల నుండి శివలింగము తీసుకురమ్మని హనుమంతుడిని కోరారు. కానీ హనుమంతుడు తిరిగి రావటానికి ఎక్కువ సమయం పట్టింది. అందువల్ల సీతాదేవి స్వహస్థాలతో చేసిన ఇసుక లింగమును శ్రీరాముడి చేత ప్రతిష్ఠ చేసాడు. ఇప్పటికి ఈ లింగం రామనాథస్వామి ఆలయంలో చూడవచ్చు.  

రామేశ్వరం యొక్క చారిత్రిక ప్రాముఖ్యత రామేశ్వరం ఇతర దేశాలతో వాణిజ్యం సంబంధించి ముఖ్యంగా భారతదేశం యొక్క చరిత్రలో ఒక ముఖ్యమైన పాత్ర పోషించింది. ద్వీపం శ్రీలంక అప్పటి సిలోన్ ప్రయాణం వారికి ఒక స్టాప్ గ్యాప్ అయింది. నిజానికి, జాఫ్నా సామ్రాజ్యం పట్టణం యొక్క నియంత్రణను మరియు జాఫ్నా రాజ వంశం వారే సేతుకవలన్ లేదా రామేశ్వరంను సంరక్షించారని చెప్పవచ్చు.   ఢిల్లీలో ఖిల్జీ కుటుంబం కూడా రామేశ్వరం చరిత్రతో ముడిపడి ఉంటుంది. జనరల్ అల్లా ఉద్దీన్ ఖిల్జీ యొక్క సైన్యం పట్టణంనకు వచ్చింది, అప్పుడు పాండ్య రాజుల సైన్యం వారిని ఆపింది. తన రాక గుర్తుగా, జనరల్ అల్లావుద్దీన్ ఖిల్జీ రామేశ్వరంలో మసీదును నిర్మించాడు. 16 వ శతాబ్దంలో, పట్టణం విజయనగర రాజుల నియంత్రణలో వచ్చింది మరియు 1795 వరకు బ్రిటిష్ ఈస్ట్ ఇండియా కంపెనీ రామేశ్వరంను తమ అధీనంలోకి తీసుకున్నారు. చాలా సంస్కృతులు రావడంతో ఇప్పటికీ స్థానిక జనాభా రోజువారీ సంప్రదాయాలు అలాగే భవనాల నిర్మాణం రామేశ్వరంలో చూడవచ్చు.   దేవాలయాలు మరియు తీర్దాలు రామేశ్వరం యొక్క ప్రధాన ప్రాముఖ్యత ఈ పట్టణం శివుడు మరియు విష్ణువు అంకితం చేయబడింది. ఎందుకంటే రామేశ్వరం చుట్టూ ఉన్న అసంఖ్యాక తీర్దాలు మరియు అసంఖ్యాక దేవాలయాలు ఉండటమే దీనికి కారణము. ప్రతి సంవత్సరం హిందువులు ప్రపంచంలోని అన్ని ప్రాంతముల నుండి మోక్షం పొందడానికి ఈ పవిత్ర స్థలంను సందర్శిస్తారు. హిందువులు రామేశ్వరం ఆలయంలో కనీసం తమ జీవితంలో ఒక్క సారైనా నమస్కారం చేయాలని అనుకుంటారు.   రామేశ్వరంలో సుమారు 64 తీర్దాలు లేదా పవిత్ర నీటి వనరులు ఉన్నాయి. వీటిలో 24 ప్రాముఖ్యత గలవి అని భావిస్తారు, మరియు ఇది పాపాలను తొలగించటానికి సహాయపడుతుంది అని నమ్ముతారు. ఈ నీటి లో స్నానం తప్పనిసరిగా చెయ్యాలి. ఇలా చేయుట వల్ల వారి పాపములు పోయి మోక్షం కలుగుతుందని భావిస్తారు. నిజానికి, ఇరవై నాలుగు తీర్దాలలో స్నానం చేయటం ఒక తపస్సు గా భావిస్తారు.   రామేశ్వరంలో హిందువులకు మత ప్రాముఖ్యత కలిగిన అనేక స్థలాలు ఉన్నాయి. వీటిలో కొన్ని శ్రీ రామనాథస్వామి ఆలయం, ఇరవై నాలుగు ఆలయం తీర్దాలు,కోతందరమార్ ఉన్నాయి.  

రామనాథ స్వామి దేవాలయం

భారత దేశంలోని తమిళనాడుకు చెందిన రామేశ్వరం ద్వీపంలో ఉన్న ప్రసిద్ధ హిందూ శైవ క్షేత్రం. ఇది 275 పాడల్ పేత్ర స్థలములలో ఒకటి. దీనిని ప్రసిద్ధ భక్తులైన “నాయనార్లు”, అప్పార్లు, సుందరార్లు అంరియు తిరుగ్నాన సంబందార్లు తమ కీర్తనలతో ఆ దేవాలయ మహిమలను కీర్తించారు. ఈ దేవాలయం 12 వ శతాబ్దంలో పాండ్య రాజ్యంలో విస్తరింపబడినది. ఈ దేవాలయ ముఖ్య విగ్రహాలు జఫాన రాజ్యానికి చెందిన జయవీర చింకైరియన్ మరియు ఆయన తర్వాత వారైన గుణవీర చింకైయన్ లచే పునరుద్ధరింపబడినది. ఈ దేవాలయం మిగిలిన భారతదేశంలోని హిందూ దేవాలయాల కంటే అతిపెద్ద వరండా కలిగియుంది. ఈ దేవాలయం రామేశ్వరం అనే ద్వీప పట్టణంలో ఉంది. ఇది శైవులకు, వైష్ణవులకు మరియు స్మార్థులకు ప్రసిద్ధ క్షేత్రంగా భాసిల్లింది. ఈ దేవాలయం 12 జ్యోతిర్లింగాలలో ఒకటి. ఈ దేవాలయంలో శివుడు “జ్యోతిర్లింగం” గా కొలువబడుతున్నాదు. “జ్యోతిర్లింగం” అనగా దీప స్థంబం అని అర్థం. ఇతిహాసాల ప్రకారం రామాయణం లో రాముడు విష్ణువు యొక్క ఏడవ అవతారం. రామేశ్వరంలో శ్రీ రాముడు సేతువు నిర్మించి లంకాధీనేతైన రావణాసురుడు పరిపాలించిన లంకకు చేరాడు. ఇక్కడ రాముడు నిర్మించిన సేతువుని రామసేతువు అని పిలుస్తారు .రావణాసురిడిని నిహతుడిని చేశాక తనకి అంటిన బ్రహ్మ హత్యాపాతకం తొలగించు కోవడం కొరకు రామేశ్వరము లింగ ప్రతిష్ఠ చేయాలనుకుంటాడు రాముదు శివుణ్ణి కొలుచుటకు శివలింగాన్ని ప్రతిష్టించాలనుకొని హనుమంతుని హిమాలయాల నుండి శివలింగాన్ని తేవలసినదిగా ఆజ్ఞాపిస్తాడు. ఆయన తెచ్చే లోపుగానే కాలాతీతం అయినందున రాముని భార్య సీత చిన్న లింగాన్ని తయరు చేసి తెస్తుంది. ఈ లింగమే గోపురంలో కొలువబడుతున్నదని నమ్మకం. ఈ లింగాన్ని రామనాథేశ్వర స్వామిగా ప్రతిష్టించాడు రాముడు. రామేశ్వరము శైవులకు, వైష్ణవులకు అత్యంత పవిత్ర స్థలము.

ఈ ఆలయం దగ్గర ఆడమ్ యొక్క బ్రిడ్జ్ లేదా రామ్ సేతు మరియు నంబు నయగి అమ్మవారి ఆలయం ఉన్నాయి. రామేశ్వరం కు బాగా అనుసంధానం చెయ్యబడిన రైల్వే స్టేషన్ అలాగే రోడ్లు నుంచి మంచి నెట్వర్క్ ఉంది. నగరానికి సమీపంలోని విమానాశ్రయం మధురై వద్ద ఉంది. రామేశ్వరం వేడితో కూడిన వేసవికాలాలు మరియు ఆహ్లాదకరమైన చలికాలాలు కలిగి ఉంటుంది.

ఆడం బ్రిజ్

ఆడం బ్రిజ్ ను రామ సేతు లేదా రాముడి బ్రిజ్ అని కూడా అంటారు. దీనిని వానరులు రాముడు లంకను చేరి సీతను రావణుడి బారినుండి రక్షించేందుకు నిర్మించారు. రామాయణంలో ఈ బ్రిజ్ ను సేతుబంధనంగా అభివర్ణించారు.   వాస్తవానికి ఈ బ్రిజ్ సున్నపు రాయి తో పంబన్ ద్వీపం మరియు శ్రీ లంకల మధ్య అంటే తమిళ్ నాడు ఈశాన్య కోస్తా తీరం మరియు శ్రీ లంక వాయువ్యం ల మధ్య నిర్మించబడింది. ఈ సేతువు గతం లో భారత దేశానికి, శ్రీ లంకకు కాలి మార్గం గా ఉండేదని భౌగోళిక శాస్త్ర వేత్తలు ధ్రువపరిచారు. ఇపుడు ఈ రెండు దేశాల ను వేరు చేసే సముద్రం ను సేతు సముద్రం లేదా వంతెన సముద్రం గా పేర్కొన్నారు. ఈ బ్రిజ్ గురించి క్రైస్తవ పురాణాలలో కూడా కాలదు. ఆదం ఈ బ్రిజ్ దాటి అక్కడ కల పర్వతానికి వెళ్లి అక్కడ వేయి సంవత్సరాల పాటు ఒంటి కాలిపై తపస్సు చేసాడని చెపుతారు. అందుకనే దీనిని ఆదం బ్రిజ్ అని పిలుస్తారు.

అన్నాయి ఇందిరా గాంధీ రోడ్ బ్రిజ్ పంబన్ బ్రిజ్ కి కొత్త పేరు అన్నాయి ఇందిరా గాంధీ రోడ్ బ్రిజ్ గా అధికారిక పేరుగా మార్చారు. దీనిని కంటి లీవర్ బ్రిజ్ గా పాక్ మార్గం లో కట్టారు. ఈ బ్రిజ్ రామేశ్వరం మరియు దేశ ఇతర భాగాలను కలుపుతుంది. దేశంలో సముద్రం పై కట్టబడిన రెండవ అతి పొడవైన బ్రిజ్ ఇది. దీని పొడవు 2.3 కి. మీ.లు వుంటుంది. ఈ బ్రిజ్ నిర్మాణం 1887 లో మొదలై 1912 లో పూర్తి అయ్యింది. బ్రిజ్ తో పాటు పని వారు ఇక్కడ ఏడు గోపురాలు కల ఒక నీల్ మందిర్ టెంపుల్ కూడా కట్టారు. బ్రిజ్ ని పటిష్టంగా నిర్మించటం తో చాలా కాలం నుండి సేవలు అందిస్తోంది. దీని కింది నుండి ఓడలు కూడా ప్రయాణిస్తాయి.

అగ్ని తీర్థం
అగ్ని తీర్థం శ్రీ రామనాథ స్వామి టెంపుల్ వెలుపల సముద్రానికి ఒక పక్కగా వుంటుంది. పురాణాల మేరకు రాముడు రావణుడిని, ఇతర రాక్షసులను వధించిన తర్వాత ఈ సముద్ర భాగంలో స్నానం చేసాడని చెపుతారు. ఇక్కడ స్నానం చేసి ఒక బ్రాహ్మణుడిని వధించిన పాపం పోగొట్టుకునేందుకు శివుడిని ధ్యానిన్చాడని చెపుతారు. అందుకనే నేటికి పాపాలు పోవాలని పవిత్ర నదులలో స్నానాలు చేస్తారు.   అగ్ని తీర్థంలో స్నానం చేసిన తర్వాతే అసలైన రామేశ్వరం యాత్ర మొదలవుతుందని చెపుతారు.  

Dhanushkodi is an abandoned town, which is located on the southeastern end of Pamban Island in Tamilnadu. In 1964 this town was hit by a cyclone due to which only some ruins of the town are left. In this cyclone, around 1800 people died including 115 passengers who were traveling by train. After this incident, Dhanushkodi was declared a ghost town and unsafe for living by the government.

Dhanushkodi is said to be the place where Lord Rama had ordered to build Ram Setu to reach Lanka. Being the only land border between India & Srilanka Dhanushkodi was famous for trading business before the cyclone. But in recent days, only a small number of fisher families are found in Dhanushkodi.

Dhanushkodi is a must visit for the beach lovers. It has one of the cleanest beaches in India, It is also known as “Arichal Munai” in Tamil by the inhabitants of Dhanushkodi. The view of the beach is so captivating that it soothes the mind and one can spend hours by the shore.

Kothandaramaswamy Temple is one of the oldest temple which is around 1000 years old in Dhanushkodi. It is the only building which survived the disastrous cyclone. According to the ancestors, this is the place where Vibhishana had joined hands with Lord Rama to defeat Ravana and also Vibhishana was crowned as the next king of Lanka in this place. Here one can see the idol of Lord Rama, Sita, Lakshman, Hanuman and Vibhishana.

The last road of india is dhanushkodi

  1. The road is present in Ramanathapuram district Tamil nadu
  2. Presently it is abondened and as it was destroyed in 1964.
  3. The speciality of this including the last road of india is it was build during the British era and still its rare to find potholes on it.
  4. Dhanushkodi is on the tip of pamban Island separated from the main land of Palk strait.
  5. It shares the only land border between India and sri Lanka.
  6. The road counts to be one of the smallest road in the world at 45 mtrsin length on a shoal in the Palk strait.
  7. In 1964 the road including village was subjected to high intensity geomorphological activity since that point of time it got destroyed.

Kothandaramaswamy Temple

How to go : By Road : The city is well connected to Madurai, Kanyakumari, Chennai and Trichy. It is also connected to Pondicherry and Thanjavur via Madurai.
By Train Rameshwaram is connected by rail with Chennai, Madurai, Coimbatore, Trichy, Thanjavur and other important cities. The two kilometers stretch of Indira Gandhi Bridge connects the island of Rameshwaram to the mainland of Mandapan.
Official Website : www.rameswaramtemple.tnhrce.in

%d bloggers like this: