చిరపుంజీ – ఇది క్యాట్స్ అండ్ డాగ్స్ ప్రవాహాలు

స్థానికులు చిరపుంజీ లేదా సోహ్ర అని పిలుస్తారు. కొన్ని ముఖ్యమైన కారణాల వల్ల మేఘాలయ ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రసిద్ధి చెందింది. ఒకప్పుడు భూమి మీద అతి తేమగా ఉండే భూమిగా చిరపుంజీ మంత్రముగ్దులను చేస్తుందని చెప్పవచ్చు. ఎత్తుపల్లాల కొండలు,అనేక జలపాతాలు,బంగ్లాదేశ్ మైదానాలతో విస్తృత దృశ్యం మరియు స్థానిక గిరిజన జీవనవిధానం ఒక సంగ్రహావలోకనం చిరపుంజీ పర్యటనకు వెళ్లినప్పుడు చిరస్మరణీయంగా ఉంటుంది.

చెర్ర తడి ప్రాంతాలు – చిరపుంజీ మరియు పరిసరాలలోని పర్యాటక స్థలాలు

చిరపుంజీ (ఇది నారింజ భూమిగా అనువదించవచ్చు) ఏడాది పొడవునా భారీ వర్షపాతం అయితే దాని భూభాగాల తక్కువగా మరియు వ్యవసాయం దాదాపు అసాధ్యం. దానికి కారణం నిరంతర వర్షం మరియు అటవీ నిర్మూలన వలన సంవత్సరాల తరువాత వర్షపాతంతో మట్టి బలహీనపడింది.   కానీ నిరంతర వర్షపాతంను అభినందించాలి. ఎందుకంటే ఈ ప్రాంతంలో అనేక మంత్రముగ్ధమైన పర్యాటక ప్రదేశాలు ఉన్నాయి. మవ్స్మై జలపాతం,నోహ్కలికై జలపాతం,దైన-త్లేన్ జలపాతం జెట్ వంటి జలపాతాలు ఇరుకైన తొట్లలోకి కొండలు క్రిందికి పడి మరపురాని ఒక చిత్రంను సృస్టిస్తాయి. అందమైన నోహ్కలికై జలపాతం ప్రత్యేకంగా దేశంలోనే ఎత్తైన జలపాతలలో ఒకటిగాఉన్నది. చిరపుంజీ పర్యాటనలో గొప్పలు చెప్పుకోవడం కొరకు సే-ఐ -మిక పార్క్ అండ్ రిసార్ట్స్ లో ఆస్వాదించడానికి ఆహ్లాదకరమైన కార్యకలాపాలు ఉంటాయి.

మవ్సమై జలపాతం
మవ్సమై జలపాతం మేఘాలయలో ఉన్న అద్భుతమైన జలపాతాలలో ఒకటి. ఇది మవ్సమై గ్రామానికి అతి చేరువలో చిరపుంజీ మార్గంలో ఉంది. స్థానికంగా దీనిని నొహ్స్ంగిథిఅంగ్ జలపాతం అని కూడా పిలుస్తారు. మవ్సమై జలపాతం 315 మీటర్ల ఎత్తు నుండి క్రిందికి తీవ్ర రూపంలో పడుతుంది. భారతదేశంలో నాలుగవ ఎత్తైన జలపాతంగా ఎక్కువగా ప్రాచుర్యం పొందింది. ఈ జలపాతంను “ఏడు ఈశాన్య జలపాతం”అని ప్రముఖంగా పిలుస్తారు. ఎందుకంటే ఇది చాలా ప్రమాదకరమైన సున్నపురాయి శిఖరాలు మీద వెళ్తూ మార్గంలో ఏడు చిన్న జలపాతాలు వలె కూడా విభజించబడుతుంది.

సూర్యుని యొక్క కిరణాల పరావర్తనం మరియు అన్ని దిశల్లో బలమైన రంగులు రావటం వల్ల ఒక ప్రకాశవంతమైన మరియు ఆహ్లాదంగా ఉన్న జలపాతాలు మన కంటికి ఇంపుగా కనపడతాయి. అయితే ఒక మేఘావృతం ఉన్నరోజు మీరు నిజంగానే మరొక అద్భుతం మీ అడుగుల క్రింద మరియు జలపాతాలు చుట్టూ క్లౌడ్ కదలికను చూడవచ్చు. ఈ గమ్యాన్ని చేరుకోవడానికి ఉత్తమ మార్గం షిల్లాంగ్ నుండి ఒక పర్యాటక టాక్సీ లేదా బస్ బుకింగ్ ద్వారా ఉంది.

నోహ్కలికై జలపాతం

చిరపుంజీ సమీపంలో నోహ్కలికై జలపాతం భారతదేశంలో ఎత్తైన జలపాతంగా ఉంది. చిరపుంజీ ప్రతి సంవత్సరం భారీ వర్షపాతం కోసం ప్రసిద్ధి చెందింది. ఈ జలపాతాలు ప్రధానంగా ఈ వర్షం వల్ల ఏర్పడతాయి. అందువల్ల ఎండా కాలంలో గణనీయముగా ఆరిపోతాయి. మరల డిసెంబర్,ఫిబ్రవరి మధ్య జలపాతాలు తయారుఅవుతాయి. జలపాతం క్రింద అందమైన ఆకుపచ్చ రంగు నీటితో పూర్తిగా మునుగుట కొరకు కొలను ఏర్పాటు చేసింది.

ఒక స్థానిక ఇతిహాసం ప్రకారం నోహ్కలికై పక్కన శిఖరంపై పెరిగిన కా లికై అనే అమ్మాయి పేరు నుండి ఈ జలపాతంనకు ఆ పేరు వచ్చెను. గతంలో నోహ్కలికై జలపాతంను సుదూర దృక్కోణం నుండి వీక్షించేవారు. కానీ ఇటీవల జలపాతంను చూడటానికి దిగువన కొన్ని మెట్లను నిర్మించారు. కొన్ని వందల సంఖ్యలో ఉన్న ఈ మెట్లను స్పాండిలైటిస్, ఆస్త్మా, మొదలగు వ్యాదులు ఉన్న ప్రజలు ఎక్కటం మంచిది కాదు.

ఇక్కడ ఒక స్థానిక ఖాసీ రుచికరమైన వంటల నుండి ఉత్తర మరియు దక్షిణ భారత వంటకాల వరకు ఉంటాయి. అనేక రకాల ఆహార పదార్దాలు మరియు చైనీస్ నూడుల్స్ వంటి వాటిని పొందవచ్చు. ఈ ప్రాంతం చుట్టూ వివిధ ఆహార శాలలు మరియు రెస్టారెంట్లు కూడా ఉన్నాయి. ఈ ప్రాంతంలో చేతితో తయారు చేసిన స్థానిక ఉత్పత్తులను కొనుగోలు చేయటానికి ఇక్కడ చిన్న దుకాణాలు కూడా ఉన్నాయి.

చిరపుంజీ – ప్రకృతిసిద్ధమైన దృశ్యాల వీక్షణలు వంకర రహదారులపై షిల్లాంగ్ నుండి ప్రయాణం ఒక సన్నని లోతైన ఇరుకుదార్ల ద్వారా,పొగమంచు ద్వారా,నదీ ప్రవాహానికి అడ్డంగా ప్రయాణం మరియు సాహిత్యపరంగా మొహం మీద మేఘాలు పడే ఫీలింగ్ తో అందమైన చిరపుంజీ కి దారితీస్తుంది. ప్రకృతి విస్తారంగా అది ఒక సహజమైన పర్యాటక ఆకర్షణగా సోహ్ర తయారుఅయ్యి ఉన్నది. చిరపుంజీ పర్యాటనలో సాధారణంగా దృశ్య వీక్షణం కొరకు మాత్రమే కాదు చాలా సాహసోపేతమైన పర్యటన కూడా ఉంటుంది. చిరపుంజీలో సాధారణ పర్యాటక ప్రదేశాల నుండి మార్గం గమ్యస్థానాలకు ఉంది.   చిరపుంజీ మేఘాలయ తూర్పు ఖాసీ హిల్స్ జిల్లాలోని ఒక ఉప డివిజనల్ పట్టణం.   సముద్ర మట్టానికి 1484 మీటర్ల ఎత్తులో ఉన్నది. సోహ్ర బంగ్లాదేశ్ యొక్క అంతమయినట్లుగా చూపబడే శాశ్వతమైన మైదానాల మొత్తాన్ని చూపిస్తుంది. దీనిని ఇది ఒక పీఠభూమి అని చెప్పవచ్చు. అత్యంత విశ్వసనీయ సమాచారం ప్రకారం చిరపుంజీలో సంవత్సరానికి 463,66 అంగుళాలు వార్షిక వర్షపాతం నమోదు అవుతుంది. అంతేకాక భూమి మీద అతి తేమగా ఉండే భూములలో ఒకటిగాఉన్నది.

చిరపుంజీ చేరుకోవడం ఎలా చిరపుంజీ షిల్లాంగ్ నుండి 55 కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉందని చెప్పవచ్చు. ఇక్కడకు చేరుకోవడానికి 2 గంటలు సమయం తీసుకుంటుంది. షిల్లాంగ్ మరియు చిరపుంజీ మధ్య రోడ్ రవాణా కొరకు ప్రైవేట్ వాహనాలు మరియు ప్రభుత్వ రవాణా అందుబాటులో ఉన్నాయి.  

చిరపుంజీ వాతావరణము చిరపుంజీ లో ప్రతి సంవత్సరం 11931,7 mm సగటు వార్షిక వర్షపాతం నమోదవుతున్నది. పర్యాటకులు ఇప్పుడు భారీ కుంభవృష్టితో సోహ్రలో ఉండగా నిత్యం వర్షంతో కలుస్తారు. వేసవి కాలంలో ఎక్కువ వర్షం ఉండదు. కానీ తేమ మరియు చాలా వేడిగా ఉంటుంది.

%d bloggers like this: