చిదంబరం – నటరాజు యొక్క నగరం

చిదంబరం తమిళనాడు రాష్ట్రంలో కడలూరు జిల్లాలో ఉన్న ఒక ఆలయ పట్టణం. పురాతన ద్రావిడ నిర్మాణం మరియు గంభీరమైన గోపురములతో అధివాస్తవిక సెట్టింగ్ లకు ప్రసిద్ధి చెందింది. ఉదయం ఆలయ గంటల శబ్దంతో మేల్కొని మీరు అత్యుత్తమ వేడి ఫిల్టర్ కాఫీ త్రాగటం ఒక మధురమైన అనుభూతిగా ఉంటుంది. తమిళనాడు ఆలయ పట్టణం అయిన చిదంబరంలో ఒక ప్రయాణికుడు ప్రతి ఒక్కటి ఆశించిన విధంగానే అత్యంత అవసరమైనవిగా ఉంటాయి. ఈ పట్టణం గురించి ఆలోచించినప్పుడు చాలా విషయాలు మనస్సులోకి వస్తాయి. కానీ మొదట పట్టణంలో ప్రసిద్ధ గంభీరమైన చిదంబర నటరాజ ఆలయం ఉంటుంది. ఆలయంలో ప్రధాన దేవత శివునికి పూజలు చేస్తారు. పట్టణంను శైవులకు ఒక ఇష్టమైన గమ్యంగా తయారుచేసారు.

ఈ ఆలయం తమిళనాడులో విస్తరించిన 5 పంచభూత శివాలయాలలో ఒకటి. ఈ 5 అంశాలు ప్రతి ఒక్కదానితోను ఒకటి సంబంధం కలిగి ఉంటుంది.( హిందూ మతం భావన ప్రకారం పంచభూతాలు అంటే గాలి,నీరు,భూమి,అగ్ని మరియు ఆకాశం).

చిదంబరంలో పర్యాటక ప్రదేశాలు

గాలికి సంబంధించి కాళహస్తి నాథర్ ఆలయం, అగ్నికి సంబంధించి తిరువన్నమలై అరుణాచలేశ్వర ఆలయం,భూమికి సంబంధించి కంచి ఏకాంబరేశ్వర ఆలయం,నీటికి సంబంధించి తిరువనైకవల్ జంబుకేశ్వర ఆలయం ఇతర ఆలయాలుగా ఉన్నాయి. చిదంబరం దేవాలయం పరమశివుడికి అంకితమైన హిందూ దేవాలయం. భారతదేశంలోని దక్షిణ రాష్ట్రమైన తమిళనాడు కడలూర్ జిల్లాలోని కారైకల్ ‌కి ఉత్తరంగా 60 కిలో మీటర్ల దూరంలో, మరియు పాండిచ్చేరి కి దక్షిణంగా 78 కిలో మీటర్ల దూరంలో ఉన్న ఆలయనగరమైన చిదంబరం నడిబొడ్డున ఈ ఆలయం నెలకొని ఉన్నది. ప్రాచీన మరియు పూర్వ-మధ్యస్థ కాలంలో, పల్లవ , చోళ రాజుల కాలంలో, ఈ ఆలయంలో పలు నూతన రూపకల్పనలు జరిగాయి.

హిందూమత సాహిత్యం ప్రకారం, చిదంబరం అనేది శివుని యొక్క ఐదు పవిత్రమైన ఆలయాల్లో ఒకటి. పంచ భూతాల కి ఒక్కొక్క ఆలయం నిర్మించబడంది. చిదంబరం ఆకాశతత్త్వానికీ,తిరువనైకవల్ జంబుకేశ్వర జలతత్త్వానికీ , కంచి ఏకాంబరేశ్వర భూమితత్త్వానికీ, తిరువణ్ణామలై అరుణాచలేశ్వర అగ్నితత్త్వానికీ మరియు కాళహస్తీశ్వర స్వామి వాయుతత్త్వానికీ నిదర్శనాలు.

సర్వాలంకృతభూషితుడైన నటరాజుని చిత్రం, ఈ ఆలయం యొక్క ప్రత్యేకత. పరమ శివుడు, భరతనాట్య నృత్యం యొక్క దైవం అంటారు. మరియు శివుడికి శాస్త్రీయ రూపమైన లింగానికి భిన్నంగా మనుష్య ఉన్న అతికొద్ది దేవాలయాల్లో ఇది ఒకటి ఆలయంలో ఐదు ఆవరణలు ఉన్నాయి.

అరగాలూరు ఉదయ ఇరరతెవన్ పొంపరప్పినన్ (అలియాస్ వనకోవరైయన్) క్రీ.శ.1213 లో చిదంబరం లోని శివుని ఆలయాన్ని పునర్నిర్మించాడు. అదే బాణ సామ్రాజ్య ప్రముఖుడు తిరువన్నమలై ఆలయాన్ని కూడా నిర్మించాడు. ఈ ఆలయాన్ని సనాతనంగా నడిపిస్తున్న దిక్షితార్ అని పిలువబడే, అంతర్వివాహీకులైన శైవ బ్రాహ్మణులు, అధికారిక పురోహితులు కూడా..

చిదంబర రహస్యం
చిదంబరంలో పూజించబడే పరమశివుడు నిరాకార స్వరూపుడై సాక్షాత్కారిస్తాడు. స్వామి తన సతీమణి శక్తితో కలసి ఆద్యంతరహితమైన చిద్విలాసంతో “ఆనంద తాండవ” నృత్యాన్ని నిరంతరంగా చేస్తుంటాడు. ఈ ప్రదేశాన్ని కప్పి ఉంచే తెరని తొలగించగా వ్రేలాడదీసిన బంగారు ‘బిల్వ’ పత్రాల వరుసలు స్వామి యొక్క సమక్షాన్ని సూచిస్తూ కనబడతాయి. తెరకి బైట వైపు నల్లగా ఉండి అజ్ఞానాన్ని సూచిస్తుంది మరియు లోపలి వైపు ప్రకాశవంతమైన ఎరుపులో ఉండి జ్ఞానాన్ని మరియు ఆనందాన్ని సూచిస్తుంది)

చిదంబర రహస్యం అనగా, ఆ సమయంలో భగవంతుడికి పూర్తిగా లొంగి, ఆయనను మనలో లీనం చేసుకొని మరియు అజ్ఞానాన్ని తొలగించుకొని, భగవంతుడి సమక్షాన్ని ‘చూసి మరియు అనుభవించి’ అందువలన కలిగే బ్రాహ్మానందాన్ని పొందుతారు.

ఈ ఆలయంలో శివున్ని “నటరాజ” నృత్య రూపంలో పూజించే ఏకైక శివాలయం అని చెప్పవచ్చు. సాదారణంగా ప్రతి శివాలయంలో శివున్ని “శివలింగ” రూపంలో పూజించటం గమనించవచ్చు. పరమశివుడు మహావిష్ణు ఇద్దరిని పక్కపక్కనే పూజలు చేసే ప్రధాన ఆలయం ఇక్కడ మాత్రమే ఉంటుంది.

విష్ణువు గోవిందరాజ పెరుమాళ్ స్వామిగా,శివుడు ఇద్దరు అదే ఆలయ ప్రాంగణంలో పూజింపబడుతున్నారు. చిదంబరం నటరాజ ఆలయం శైవులు మరియు వైష్ణవులు ఇద్దరి కోసం ఉన్న పుణ్యక్షేత్రం. ప్రస్తుతం ప్రపంచంలో ఒకే స్థానం నుండి ఇద్దరూ దేవతలను పూజించే సామర్థ్యం ఇక్కడ మాత్రమే ఉన్నది.

తిల్లై నటరాజ ఆలయం
తిల్లై నటరాజ ఆలయం చిదంబరం ప్రధాన ఆకర్షణగా చెప్పవచ్చు. శైవుల ప్రార్థన కొరకు ముఖ్యమైన కేంద్రాల్లో ఒకటిగా ఉంది. ఇది దేశం నలుమూలల నుంచి సందర్శకులను ఆకర్షిస్తుంది. ఋషులచే అనేక ప్రశంసలు పొందింది. ఇది దాదాపు 2 వేల సంవత్సరాల క్రితం నిర్మించబడింది. అంతేకాక అప్పటి ఆర్కిటెక్చర్, నృత్య మరియు తమిళనాడు ఇతర కళా రూపాలను తీవ్రంగా ప్రభావితం చేసింది.

ఈ ఆలయం ఈనాడు ఉన్న స్థితికి కారణం కాలంతో పాటుగా వివిధ రాజవంశాలు ద్వారా పునర్నిర్మాణం చెయ్యబడింది. అంతేకాక వారి శైలి ప్రభావాలు ఆలయ ఆర్కిటెక్చర్ లో చూడవచ్చు. ఈ ఆలయం అనేక సామ్రాజ్యాలు అభివృద్ధి మరియు పతనంనకు గుర్తుగా ఉన్నది. శివుడు ఇక్కడ తిల్లై కూతాన్ గా పూజలు, ప్రధాన విగ్రహం నటరాజ లేదా “విశ్వ నర్తకి” గా ఉంటుంది. ఇది తమిళనాడు చుట్టూ వ్యాప్తి చెందిన ఐదు పంచ భూతాల స్థలములలో ఒకటిగా ఉంది.

తిల్లై నటరాజ ఆలయం నగరం యొక్క మధ్యలో ఉన్నది. కాబట్టి చిదంబరం వచ్చే ప్రయాణికులకు ఏటువంటి ఇబ్బంది లేకుండా ఈ ఆలయంను కనుకోనవచ్చు.

పట్టణంలో దేవాలయాలు మరియు విద్యా సంస్థలు

చిదంబర నటరాజ ఆలయం మాత్రమే కాకుండా అనేక ఇతర దేవాలయాలకు నిలయంగా ఉన్నది. వివిధ కాలాల్లో మరియు వివిధ రాజవంశాల వారు నిర్మించారు. ఈ దేవాలయాలు పురాతన కాలం నాటి వాస్తు నైపుణ్యానికి ప్రసిద్ది చెందినవి. ఈ ఆలయాలు చాలా సార్లు అనేక మార్పులు జరిగాయి. చిదంబరం నటరాజ ఆలయంను కూడా అనేక మార్లు పునరుద్ధరించారు.
అన్నామలై విశ్వవిద్యాలయంనకు చిదంబరం పుట్టినిల్లు. దేశంలో ప్రధాన విశ్వవిద్యాలయాలలో ఒకటిగా ఉన్నది. ఈ విశ్వవిద్యాలయం వింగ్ క్రింద వందల కొద్దీ కళాశాలలు ఉన్నాయి. 

అన్నామలై విశ్వవిద్యాలయం

ఈ విశ్వవిద్యాలయం రాజు సర్ అన్నామలై చెట్టియార్ ద్వారా 1928 సంవత్సరంలో స్థాపించబడింది. మద్రాస్ రాష్ట్రంలో శ్రీ మహాలక్ష్మి కాలేజ్ వారు విరాళంగా ఇచ్చిన భూమిలో ఈ విశ్వవిద్యాలయం కేంద్రంగా అవతరించింది. ఆయన ప్రభుత్వం విశ్వవిద్యాలయం యొక్క ప్రో వైస్ ఛాన్సలర్ గా ఇరవై సంవత్సరాలు ఉన్నారు. అన్నామలై విశ్వవిద్యాలయం విదేశీ,మస్కట్,దుబాయ్ మరియు టొరంటో,షార్జాలలో అధ్యయనం కేంద్రాలను ఏర్పాటు చేసింది.

విశ్వవిద్యాలయ ప్రాంగణం 1500 ఎకరాల విస్తీర్ణంలో వ్యాపించి ఉంది. క్యాంపస్ ప్రాంతంలో విశ్వవిద్యాలయం యొక్క వివిధ విభాగాలు మరియు విద్యార్థులు మరియు అధ్యాపకుల కొరకు నివాస ప్రాంతాలు ఉన్నాయి. ఇది తిరువేత్కాలం ఆలయం సమీపంలో ఉంది. చిదంబరం రైల్వే స్టేషన్ నుండి 2 కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉంటుంది.

అంతేకాక ఈ పట్టణం ఆభరణాల తయారి పరిశ్రమకు ప్రసిద్ది చెందింది. బంగారు మరియు వెండి ఆభరణాలు ఫాషనింగ్ కళ ఒక తరం నుండి మరొక తరానికి వస్తున్నది.

ఆసక్తిని కలిగించే ఆలయం పట్టణం నుండి కొద్ది దూరంలో బెహేమోత్ లో నెయ్వేలి పారిశ్రామిక సముదాయం ఉన్నది. ఈ పారిశ్రామిక సముదాయం దాని లిగ్నైట్ గనులు మరియు ఉష్ణ శక్తి మొక్కలతో చిదంబరం నుండి కేవలం 30 కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉంది.

చిదంబరం వాతావరణము
మీరు సంవత్సరంలో ఏ సమయంలో నైనా సందర్శించవచ్చు. చిదంబరం సందర్శించినప్పుడు వేసవి లేదా శీతాకాలంలో అనుభూతి ఒకేవిధంగా ఉంటుంది. అయితే ఉష్ణోగ్రత తక్కువగా ఉన్నప్పుడు సందర్శించటం మంచిది.

చిదంబరం చేరుకోవడం ఎలా

చిదంబరం రహదారుల అద్భుతమైన నెట్వర్క్ ద్వారా తమిళనాడు మరియు మిగిలిన మార్గాల్లో బాగా అనుసంధానం చేయబడి వుంది. చిదంబరంనకు సమీపంలో చెన్నై అంతర్జాతీయ విమానాశ్రయం ఉన్నది.

ఈ నగరం స్వదేశీ హస్తకళాకృతులకు ప్రసిద్ధి చెందింది. చిదంబరం వచ్చినప్పుడు తప్పనిసరిగా షాపింగ్ చేయండి. మీరు చరిత్ర యొక్క గ్రాఫిటీ కొనుగోలు చేయడానికి ఇక్కడకు రావచ్చు. ప్రపంచంలో ఇంకెక్కడా చూడని వారసత్వం యొక్క భాగాన్ని ఇక్కడ చూడవచ్చు. అలా కొనసాగించేటప్పుడు ఆ సంస్కృతి యొక్క భాగంగా మారింది. మీకు చిదంబరంలో జ్ఞాపకాలు కోసం షాపింగ్ లేదు. దానికి బదులుగా కళ పరంగా సేకరణలు ఇవ్వండి.

Related posts

%d bloggers like this: