ఐస్‌క్రీం – చరిత్ర

మేసపటేమియా లో 4000 ఏళ్ల క్రితమే ఐస్ నిలవ గదులు ఉన్నాయని అంటారు. చైనా లో,అలెక్జాండర్ ,జపాన్ చక్రవర్తుల ఇలా ఐస్ నిలవ చేసే పద్దతి పాటించేవారట.

అయితే ఐస్ కి పాలని, కలపాలని అనిపించిన పాలకులు చైనా లోని టాంగ్ వంశ రాజులు(618-907 AD).అయితే దీన్లో కలిపే వస్తువులువింటే వాంతి కొస్తుంది. అవు,గొర్రే /గేదె పాలను పులిసేట్లు చేసి,పిండి కలిపి,కర్పూరం వేసి మంచి వాసన ,రుచి కోసం డ్రాగన్ మెదడు ,కనుగుడ్లు వెసేవారట.అబ్బో ఏమిరుచో .నెవర్ బెఫోర్ ఎవర్ ఆఫ్టర్ .ఇక ఇక్కడి నుండి మార్కోపోలో(1254-1324) దీన్ని యూరోపుకి పట్టుకు పోయాడు అని ఒక గాధ ఉన్నా చాలా మంది లేదని గట్టిఘా నమ్ముతున్నారు.అరబ్బులు తాగే శర్బత్ పానీయం ఒక రకంగా ఈ ఐస్క్రీం కు దారి తీసింది అని వీరి వాదన.1600 మొదట్లో దీని ప్రస్తావన “అరియానా ఇన్ఫర్మ” అనే పద్యం లో” ఫ్రాన్సేస్కో రెడి” రాసాడు.దీని రెసిపి రాసింది “అన్తొనియో లాటిని “అనే స్పానిష్ వ్యక్తీ.ఆకాలంలో నేపుల్స్ నగరం సార్బెటో కి బాగా ఫేమస్.ఇది పాలులేని సర్బత్ లాంటి పానీయం.ఐస్ క్రీముల పుట్టిల్లు ఏదైనా ,అది వాసికెక్కింది, వన్నె దాల్చింది మాత్రం ఇటలీ అని అందరూ ఒప్పుకునే సత్యం.ఇటాలియన్ జేలాటో ఐస్‌క్రీం లు అన్నిటికి మాతృక.

ఐస్ క్రీమ్ రకాలలో ప్రధానంగా చెప్పుకోవలసినవి జేలాటో.ఇంతకూ ముందే చెప్పినట్లు ఇది ఇటాలియన్ ఐస్ క్రీమ్.దీన్లో తక్కువ గాలి ఉండి ఎక్కువ మందం గా ఉంటుంది.పాల కొవ్వు శాతం తక్కువ. అదే ఐస్ క్రీములో కొవ్వుశాతం కనిష్టంగా పది శాతం.దీన్లో గాలి ఉండటం వల్ల తేలికగా వదులుగా ఉంటుంది.సోర్బెతో లో పాలు గానీ గుడ్లు గానీ ఉండవు.పళ్ళ క్రష్,ఇంకా పంచదార, ఐస్ ఉంటాయి.యోగర్ట్ అంటే పెరుగు దీన్ని కూడా రక రకాల ఫ్లేవర్లతో ఐస్ క్రీము లా తింటారు.

ఇంకా ఆకారాన్ని బట్టి కోన్ ,స్టిక్ లు కప్ లు ,వగైరా లు గా అమ్ముతారు.

ఇంకోముఖ్యమైన ఐస్ క్రీము మనకి అన్నిచోట్ల కనపడేది సండే (SUNDAE) ఆదివారం పేరుతొ అల్లరి పెట్టే ఈ క్రీము గారి కధ ఏమంటే దీన్లో ఓ రెండుమూడు స్కూప్ (చెంచాల ) ఐస్ క్రీము, అదికూడా సాధారణంగా భిన్న రకాలదై ఉంటుంది,ఉదాహరణకి వనీల,స్ట్రాబెరి,పిస్తా లాగ.ఇది కాకుండా సాస్( హిందీ అత్త గారు కాదు ) అనబడే ఒక చిక్కటి ఫ్లేవర్ ఉండే ద్రవం,దానికి తోడూ బాదాం,పిస్తా,వంటి నట్స్ ,ఇంకా చాకో చిప్స్.

ఇన్ని కలిపి కలగాపులగంగా పులిహోర కలిపినట్లు కలిపిన పదార్ధమునే సండే అని నొక్కి వక్కాణించారు.

ఇకపోతే చివరగా దుమ్దుర్మ(dumdurma) ఇది టర్కీలో చేసే ఒక ఐస్ క్రీమ్.దీన్లో వెన్న,పాలలోని కొవ్వు,సలేప్ (ఆర్కిడ్ మొక్క వేరు దుంప),మాస్టిక్(మొక్కలలో స్రవించే రసం)

చివర్లో ఓ మాట.మార్కెట్లో కొన్ని బ్రాండులు మాత్రమె పాలనుంచి ఐస్ క్రీములు చేస్తాయన్నది కొందరికే తెలిసిన నిజం.మిగతావన్నీ పాలే లేని కృత్రిమ ఫ్లేవర్లు, కెమికల్ లు కలసిన వడబోత. వీటిలో వెజిటబుల్ నూనె లు అంటే డాల్డా ని శీతలీకరణ కోసం పాల బదులు వాడతారట.వీటిని ఎక్కువగా తింటే ఆరోగ్యం ధమాల్ అవడం గారంటీ.

%d bloggers like this: