భారత దేశం లో వివిధ హల్వా రకాలు

కేంద్ర బడ్జెట్‌ ప్రతుల ముద్రణకు ముందు నిర్వహించే హల్వా వేడుక ఒకటి ఉంది. అది ఏమిటంటే బడ్జెట్ తయారీ లో అందులోని అంశాల గోప్యత కోసం ఆర్ధిక శాఖ లో బడ్జెట్ రూపకల్పన లో పాల్గొనే ఉద్యోగులు పది రోజుల పాటు ఆర్ధిక శాఖ బేస్మెంట్ లోనే ఉండిపోతారు. ముద్రణ ప్రారంభించిన రోజు ఆర్ధిక మంత్రి సమక్షం లో హల్వా అందరికి పంచి వేడుక చేసుకోవడం ఒక సంప్రదాయం.

బందర్ హల్వా మచిలీ పట్నం లో దొరికే హల్వా వెరైటీ .ఇలాగే విశాఖ కు దగ్గరలో ఉన్న మాడుగుల లో కూడా మాడుగుల హల్వా ఫేమస్ అండీ. 125 ఏళ్ళ చరిత్ర ఉన్న దగ్గేటి ధర్మా రావు షాప్ బాగా స్పెషల్. ఈ హల్వా లో రకరకాల పప్పులు కూడా వేసి చేస్తారు.

ఇక దేశం లో అయితే చేసే పదార్ధం కుడా మారుతుంది.రవ్వ తో చేసే హల్వా ,గోధుమలు,పెసర పప్పు ,కేరట్(గాజర్)ఇది ఎక్కువగ్గా పంజాబ్ లో చేస్తారు, అక్కడ గజ్రేలా అని అంటారు. ఇంకా వేపిన శనగ పప్పు,జీడిపప్పు తో కాజు హల్వా , బెంగాల్ లో మోహన్ భోగ్ , ,కర్నాటక లో దొరికే బూడిద గుమ్మడి హల్వా , దీన్ని కాశి హల్వా గా పిలుస్తారు.ఇదే కాక కేసరి బాత్ అని లేదా సుజీ హల్వా అని అన్ని శుభ కార్యాల్లో, హోటల్ లలో చేస్తారు. ఉత్తరాన నవరాత్రులలో హల్వా పూరి ఆడపిల్లలకు తప్పక పెడతారు. ఈ కేసరి బాత్ ని పైన్ ఆపిల్ ఫ్లవర్ తో చేయడం ఓ స్పెషల్ .సిఖ్ గురుద్వారాల్లో ఆటే కా హల్వా అని కడా ప్రసాద్ గా ఇస్తారు.బొంబాయి లో స్వీట్ షాప్ ఓనర్ లను హల్వాయీ లు గా పిలుస్తారు.బాంబే హల్వా ఇకాడ బాగా ప్రసిద్ది.

తమిళ బ్రాహ్మల వివాహాలలో సొజ్జి బజ్జి అని హల్వా తో బజ్జీ ఇచ్చే సాంప్రదాయం ఉంది .కర్నాటక లో హోటల్ లలో ఉప్మా కేసరి బాత్ అని ఉప్మా తో రవ్వ కేసరి పెడతారు.మన సత్యనారాయణ స్వామి ప్రసాదం రవ్వకేసరి లాంటిదే కదా.

దేశం లో చేసే హల్వా రకాలలో కారట్,బీట్రూట్,బాదం,కరాచి ,మిల్క్,బ్రెడ్ హల్వా (డబల్ క మీటా),గోస్ట్ (మాంసం )చెప్పుకో దగ్గవి.

(అయేషా కుకింగ్ వారి చిత్రం)

కాశి హల్వా (వెరీగుడ్ రెసిపీస్ చిత్రం)

(కాలిమిర్చ్ నుంచి చిత్రం)

కారట్ హల్వా

తమిళ నాట తిరునల్వేలి ,కేరళ కోజికోడ్ రెండు దక్షిణాన హల్వా రాజధానులు.

తిరునల్వేలి హల్వా గోధుమ లా తో చేస్తారు. అక్కడ తామ్రపర్ణి నది నీరు హల్వా కి ప్రత్యెక రుచి నిస్తుంది అంటారు. అక్కడ ప్రధానం గా పెద్ద బాణలి లో జారుడుగా ఉండే హల్వా అరటి ఆకులో వేసి ఇస్తారు.బాగా ప్రాచుర్యం పొందిన దుకాణం ఇరుట్టు కడాయి గా పిలుస్తారు. అంటే తమిళం లో చీకటి గా ఉండే కొట్టు అని పేరు. ఇది అక్కడ నునే దీపాలు మాత్రమె ఉండటం వల్ల వచ్చిన పేరు. ఈ షాప్ కేవలం కొన్ని గంటలు మాత్రమె తెరిచినా బాగా అమ్ముడు పోతుంది.

మదురై లో ఒత కడాయి అని ఇంకో షాప్ ఉంది.పచిరాజ విలాస్ /లక్ష్మి విలాస్ అని పేరున్న ఈ షాపు కు 50 ఏళ్ళ చరిత్ర ఉన్నది.

ఈ గోధుమ హల్వా తయారీ బాగా శ్రమ తో కూడిన వ్యవహారం.2 రోజులు సాంబా గోధుమ ని నానేసి మెత్తని పిండి లాగ రాతి రుబ్బు రోళ్ళలో చేసి ,ఒక రోజు అలాగే వదిలేస్తారు. మర్నాడు నీటిని గుడ్డతో వేసి పిండేస్తారు.అలా వచ్చిన నీటిని గోధుమ పాలు అంటారు.ఈ గోధుమ పాలు చిక్కగ్గా ఉండి హల్వా తయారీ లో ప్రధాన పాత్ర వహిస్తుంది .అందుకే ఈ హల్వా నోటిలో ఐస్ క్రీమ్ లా కరిగి పోతుంది.

కోజికోడ్ హల్వా కి జామోరిన్ రాజ్యం నాటి నుంచి ప్రాచుర్యం ఉంది.ఆయన గుజరాత్ నుంచి వంటవాళ్లు తెప్పించుకుని విందులలో వండటానికి కొంత భూమిని ఇచ్చాడట. వాళ్ళున్న ప్రదేశమే ఈ రోజు SM వీధి (అంటే స్వీట్ మీట్ ) లేదా మిటాయి తెరువు అని అంటారు. కోజికోడ్ హల్వా మొత్తం నేయి తో కాక కొబ్బరి నూనే తో చేస్తారు.అక్కక దొరికే నల్ల హల్వా లేదా కరుత హల్వా బియ్యం నుంచి చేస్తారు. ఇది మధ్య ప్రాచ్యం లోని టర్కీ నుంచి దిగుమతి అయిన అలవాటు .మన రాష్ట్రం నుంచి వెళ్ళిన అయ్యప్ప భక్తులు అక్కడ నుంచి హల్వా, చిప్స్ తెచ్చుకుంటారు.

హల్వా మన దేశం లో ఢిల్లీ సుల్తానుల కాలం అయిన 13వ శతాబ్ది లో ఇండియా లో కాలు పెట్టింది.దాని మూలాలు ఓట్టోమాన్ సామ్రాజ్యం కాలం లో ఉన్నాయి. 10వ సులేమాన్ గొప్ప తీపి ప్రియుడని అతనికి ఇష్టమైన వాటిలో హల్వా ఒకటి అని చరిత్ర చెపుతోంది.అతని రాజ్యం లో తీపి వంటలు వండటానికి కి ఒక ప్రత్యెక వంటశాల ఉందంటే ఆశ్చర్యం కలగుతుంది కదా .

ఇప్పటి కాలం లో పూణే లో పచ్చి మిరప తో హరి మిర్చ్ హల్వా ,బెంగాల్ లో చోలార్ దాల్ హల్వా , కర్నాటక లో కాశి హల్వా ,ఉత్తర ప్రదేశ్ , బిహార్ లలో గుడ్డు తో అండా హల్వా, కేరళ లో కరుత హల్వా, హల్వా గారి విభిన్న అవతారాలు గా మనం భావించ వచ్చు. దీన్న్నే ఇండియన్ జుగాడ్ ( భారతీయ అన్వేషణ ప్రియత్వం) అనుకోవచ్చు.

%d bloggers like this: