నవీన్ పట్నాయక్

నవీన్ పట్నాయక్ (1946)

నవీన్ పట్నాయక్ గారి పూర్తి పేరు నవీన్ చంద్ర బీజయనంద్ పట్నాయక్. తండ్రి స్వాతంత్ర్య సమరయోధులు, ఒరిస్సా మహనాయకుడు, మాజీ ముఖ్యమంత్రి బిజూ పట్నాయక్, తల్లి భారతదేశంలో మొదటి వాణిజ్య మహిళా పైలట్, సామాజిక సేవకురాలు గ్యాన్ పట్నాయక్.

దేశంలో ఉన్న ప్రతిష్టాత్మక విద్య సంస్థల్లో విద్యను పూర్తి చేశారు. డూన్ స్కూల్లో మాజీ ప్రధాని రాజీవ్ గాంధీ గారు మరియు అనేక మంది ప్రస్తుత రాజకీయ నాయకులు ఆయనకు స్నేహితులు. పట్నాయక్ గారు మరియు వారి సోదరి గీతా మెహతా ఇంగ్లీష్ సాహిత్యరంగంలో మంచి రచయితలు. పట్నాయక్ గారు ప్రారంభ దశలో అనేక సాహిత్య కార్యక్రమాలు నిర్వహించారు.

1997లో వారి తండ్రి బిజూ పట్నాయక్ గారు అకాల మరణం కారణంగా ఒరిస్సాలో ఏర్పడిన రాజకీయ శూన్యతను భర్తీ చేసేందుకు వారి తండ్రి అనుచరులు ప్రోద్బలంతో రాజకీయ రంగ ప్రవేశానికి దారి తీసింది. 1997లో ఆస్కా లోక్ సభ స్థానం ఉపఎన్నికల్లో గెలవడంతో ప్రారంభమైంది ఆయన ప్రత్యక్ష రాజకీయ ప్రస్థానం, 1998, 1999లో మరో రెండు సార్లు విజయం సాధించి వాజపేయి మంత్రివర్గంలో కేంద్ర ఉక్కు శాఖ మంత్రిగా 1998 నుంచి 2000 వరకు పనిచేసారు.

1997లో బిజూ జనతా దళ్ పార్టీని స్థాపించి 2000లో జరిగిన ఒరిస్సా అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో పోటీ చేసి విజయం సాధించారు, ఆ తరువాత వరుసగా నాలుగు సార్లు ఎన్నికల్లో విజయం సాధించి గత 21 సంవత్సరాలుగా రాష్ట్రానికి ముఖ్యమంత్రి గా కొనసాగుతున్నారు. ఒక ముఖ్యమంత్రి మరియు రాజకీయ నాయకుడు తన సొంత భాషను మాట్లాడలేని వ్యక్తి ఎవరైనా ఉన్నారంటే నవీన్ పట్నాయక్ గారే, ఇంగ్లీష్ లో తన ఒరియా ఉపన్యాసాలు రాసుకొని బహిరంగ సభల్లో ప్రసంగిస్తారు.

అవినీతికి ఆమడ దూరంలో ఉండే పట్నాయక్ గారు గత 20 సంవత్సరాల్లో రాష్ట్రాన్ని చాలా అభివృద్ధి చేశారు. దేశంలో ఉన్న ప్రముఖ రాజకీయ నాయకుడిగా ఉన్న తన పరిధిని మాత్రం ఒరిస్సా రాష్ట్రానికే పరిమితం చేసుకున్న వ్యక్తి పట్నాయక్ గారు. పట్నాయక్ గారు మిత భాషి , తాను చేసే పనులను మాటల కన్నా చేతల్లో చేసి చూపించే కార్యశీలి. పట్నాయక్ గారు అజన్మ బ్రహ్మచారి , తాను రాజకీయల్లోకి తన తండ్రి తరువాత వచ్చిన పార్టీలో మాత్రం వారసత్వ రాజకీయాలను ప్రోత్సహించలేదు. పట్నాయక్ గారి లాంటి నాయకులు రాజకీయాల్లో అరుదుగా ఉంటారు.

%d bloggers like this:
Available for Amazon Prime