రోషిణి నాడార్

HCL పగ్గాలు చేపట్టిన రోషిణి నాడార్ 2017 నుంచి ప్రపంచంలో 100 మంది శక్తివంతమైన మహిళల్లో ఒకరు. ప్రస్తుతం భారతదేశంలో అత్యంత మహిళా ధనవంతురాలు ఆమే. భారతదేశ చరిత్ర లో ఒక మహిళ, ఒక ఐటీ కంపనీ పగ్గాలు చేపట్టి చైర్మన్ అవ్వటం ఇదే తొలిసారి.

HCL (హిందూస్థాన్ కంప్యూటర్స్ లిమిటెడ్) ని స్థాపించిన శివ నాడార్ ఏకైక కుమార్తె రోషిణి, తండ్రి చాటు బిడ్డ. ఎక్కడికి వెళ్ళినా తండ్రితోనే వెళ్తుంది. తండ్రి మాట జవ దాటదు కానీ తానే స్వతహాగా విద్యాగ్యాన్ అనే సంస్థని స్థాపించింది. చాలా మంది వేరే వాళ్ళకి సహాయం చేసి ఫోటోలు దిగుతారు. ఈమె మాత్రం తాను సహాయం చేసిన వాళ్ళు నాయకులు గా ఎదగాలి, పెద్ద పెద్ద సంస్థల్లో లీడర్లు గా ఎదగాలి, భారతదేశాన్ని నడిపించాలి, అప్పుడు తాను వెళ్ళి వాళ్ళతో ఫోటోస్ దిగాలి అంటుంది. రోషిణి నాడార్ గంట సేపు మాట్లాడితే 40 నిమిషాలు వేరే వాళ్ళు బాగుపడాలి, పల్లెటూర్లు బాగుపడాలి అంటుంది. ప్రధానం గా పాఠశాల విద్య అత్యంత ముఖ్యం అంటుంది రోషిణి. పల్లెటూర్ల నుంచి కొన్ని వందల మంది విద్యార్ధులని సెలక్ట్ చేసి వాళ్ళని గొప్ప వాళ్ళగా తీర్చిదిద్దటమే ఆమె పనుల్లో ఒకటి. అందరిలాగా ఆడ మగ సమానత్వం పై మాత్రమే మాట్లాడదు, అన్ని విషయాల్లో డైవర్శిటీ ఉండాలి, పల్లెటూరి వాళ్ళు కూడా నాయకులుగా ఎదిగి అన్ని చోట్లా వాళ్ళు అన్ని స్థానాల్లో ఉండాలి అంటుంది రోషిణి.

1976 లో HCL ని స్థాపించిన శివ నాడార్ ది కూడా విలక్షణ వ్యక్తిత్వం. తమిళనాడు లోని తుత్తుకూడి జిల్లాలోని తిరుచందూర్ దగ్గర్లోని మూలైపోజి అనే పల్లెటూర్లో పుట్టిన శివనాడార్ చదువు అంతా సామాన్యమైన పాఠశాల, కాలేజ్ లే. చదువు అయ్యాక ఇంజినీర్ గా ఉద్యోగం చేస్తూ స్నేహితులతో కలిసి HCL ని స్థాపించాడు. కంప్యూటర్స్ అంటే మన దేశం లో చాలా మందికి తెలియని కాలం లో వాటి హార్డ్ వేర్, సాఫ్ట్ వేర్ ఉత్పత్తులకోసం “హిందూస్థాన్ కంప్యూటర్స్ లిమిటెడ్ – HCL ” ని 1976 లోనే స్థాపించాడు. ఇప్పుడు HCL భారతదేశం లో TCS, Infosys తర్వాత మూడో అతి పెద్ద ఐటీ కంపనీ, లక్షా 50 వేల మంది ఉద్యోగులు ఉన్నారు.

2019 లో ముఖేష్ అంబానీ 200 కోట్ల విరాళం ఇస్తే భారత దేశం అంతా ఆయన పేరు మారు మోగింది, ఆ తర్వాత రతన్ టాటా 400 కోట్లు విరాళం ఇస్తే దానకర్ణుడు రతన్ టాటా అని ప్రపంచ మీడియా కూడా కీర్తించింది. నిజానికి 2019 సంవత్సరం లో ప్రపంచంలోనే అందరికంటే ఎక్కువ గా 600 కోట్లు దానం చేసిన వ్యక్తి శివ నాడార్. ఆయనా చెప్పడు, అవతలి వారిని చెప్పొద్దు అంటాడు కారణం అది ఆయన బాధ్యత. దైవభక్తుడైన శివ నాడార్ తన సంపాదనలో 10% విరాళాలు ఇస్తుంటాడు. దీనితో పాటు తన తండ్రి పేరిట ఇంజనీరింగ్ కాలేజి స్థాపించి చాలా మందికి చాలా విషయాల్లో సహాయం చేస్తుంటాడు. ఇంకా శివా నాడార్ ఫౌండేషన్ తో కొన్ని వేల, లక్షల మందికి సహాయం చేస్తుంటాడు శివ నాడార్.

శివ నాడార్ తన తండ్రి శ్రీ శివసుబ్రమణ్య నాడార్ పేరుతో 100 మంది వరకు Ph.D కూడా చేస్తున్న అత్యంత పెద్ద ఇంజనీరింగ్ కాలేజ్ స్థాపిస్తే శివ నాడార్ కూతురు రోషిణి నాడార్ తన తండ్రి శివ నాడార్ పేరిట “శివ నాడార్ విశ్వ విద్యాలయం” నే నిర్మించింది.

ప్రపంచం లో అత్యున్నతమైన చికాగో లోని నార్త్ వెస్టర్న్ విశ్వ విద్యాలయ కెల్లాగ్స్ బిజినెస్ స్కూల్ నుంచి MBA చేసింది రోషిణి. గతం లో కూడా HCL కంపనీ CEO గా పనిచేసింది, వైస్ ప్రెసిడెంట్ గా చేసింది, వైస్ చైర్మన్ గా కూడా పని చేస్తుంది. ఇప్పుడు భారత దేశం లో మూడో అతి పెద్ద ఐటీ కంపనీ HCL పూర్తి పగ్గాలు చేపట్టింది రోషిణి నాడార్.

నీ లాంటి యువతే కదా మన భారత దేశ భవిష్యత్తు. ప్రపంచం లో మన దేశం గొప్పగా ఉండాలంటే నీవు మరిన్ని విజయ శిఖరాలు అధిరోహించాలి రోషిణి.

Roshni Nadar, who was born in 1982, grew up in Delhi and carries a Masters in Business Administration from Kellogg. She is now the new chairman of HCL Tech 

Here are the top 10 things you must know about her:

1. According to the 2019 Wealth Hurun Rich List, Roshni Nadar is India ‘s wealthiest woman having a net worth of Rs 36,800. She is the world’s 54th most powerful woman according to the list of Forbes World’s 100 Most Powerful Women 2019.

2. Roshni Nadar, who was born in 1982, grew up in Delhi and carries a Masters in Business Administration from Kellogg.

3. She is the only daughter of her parent’s Kiran Nadar and Shiv Nadar (founder of HCL).

4. As a news producer in the UK, she started her career. “Media really excited me. As an undergraduate, I did internships with CNBC and CNN and my first job was at Sky News in London,” “she stated” throughout an interview with Forbes.

5. Roshni Nadar at the age of just 27, was endorsed to HCL ‘s Executive Director and CEO within one year of joining the firm in 2009.

6. “I’m not interested in the technology business, at least not in getting hands-on,” she told the Economic Times in an interview in 2012.

7. She is also the trustee of Shiv Nadar Foundation, which aims at only education and has set up some of the top schools and colleges in India.

8. She is also the president of VidyaGyan Leadership Academy which emboldens needy children through schooling.

9. Currently, she got married to Shikhar Malhotra who is also HCL’s executive director and board member. He also operates as HCL Healthcare ‘s vice chairman and CEO.

10. “It’s really important, no matter which industry you’re in and no matter what you’re doing, is that an idea is only as good as its execution,” she stated at the World Economic Forum in Davos 2019.

1 thought on “రోషిణి నాడార్”

  1. Pingback: రోషిణి నాడార్ — E-knowledge hub | Mon site officiel / My official website

%d bloggers like this: