మేరీ కాం

మేరీ కాం అని పిలవబడే మాంగ్టే చుంగ్నీజంగ్ మేరీకాం భారతదేశం మణిపూర్ రాష్ట్రానికి చెందిన ఒక మహిళా బాక్సర్, ఈమె ఒలింపిక్ గోల్డ్ క్వెస్ట్‌చే ప్రోత్సాహంను పొందుతున్నారు. ఇద్దరు పిల్లలకు తల్లైన మేరీ కాం ప్రపంచ బాక్సింగ్ ఛాంపియన్‌గా వరుసగా ఐదుసార్లు విజయాన్ని పొందారు. రెండు సంవత్సరాల విరామ అనంతరం, తన నాల్గవ వరల్డ్ అమెచ్యూర్ బాక్సింగ్ పసిడి పతాకాన్ని సాధించటానికి 2008లో తిరిగి ఆడారు. ఆమె ఇందులో కనపరచిన ప్రదర్శన, AIBA ఆమెను ‘మాగ్నిఫిషియంట్(దేదీప్యమానమైన) మేరీ’ అని కొనియాడేటట్టు చేసింది.

ఆమె ఆరంభంలో పరుగు పందాలంటే ఇష్టం ఉండేది. తనతోటి మణిపూర్ బాక్సర్ డింగ్‌కో సింగ్ విజయం తరువాత ఆమె తన ఆసక్తిని బాక్సింగ్‌ లో చూపుతుంది. ఇటీవల, మేరీ కాం తన ఐదవ వరుస ప్రపంచ బాక్సింగ్ ఛాంపియన్ షిప్ బిరుదును గెలిచారు. బార్బడోస్‌లోని బ్రిడ్జ్‌టౌన్‌లో మేరీ కాం ప్రపంచ బాక్సింగ్ ఛాంపియన్ షిప్ బిరుదును సెప్టెంబరు 18, 2010 శనివారం నాడు బ్రిడ్జ్‌టౌన్‌లో స్వీకరించారు. ఈ ప్రపంచ బాక్సింగ్ ఛాంపియన్ షిప్ బిరుదును మేరీ కాం ఐదవసారి వరుసగా గెలుచుకుంది. మేరీ కాం 16-6 స్కోరుతో రొమానియన్ ప్రత్యర్థి డుటా సెలూటాను ఓడించారు.

ప్రపంచ బాక్సింగ్ ఛాంపియన్ షిప్ యొక్క నాలుగు టైటిల్స్‌ను 46 కిలోల విభాగంలో సాధించారు. కానీ ఈసారి ఆమె దీనిని 48 కిలోల విభాగంలో సాధించారు. సెమీఫైనల్‌లో మేరీ కాం 8-1 స్కోరుతో ఫిలిప్పినో ప్రత్యర్థి ఆలిస్ అప్పారీని ఓడించారు. ఆరు ప్రపంచ ఛాంపియన్ షిప్ లలో ప్రతి ఒక్కటిలో పతకం గెలిచిన ఒకేఒక్క బాక్సర్‌గా మేరీ కాం ఉన్నారు. 3 అక్టోబర్ 2010న, ఢిల్లీలో జరిగిన 2010 కామన్వెల్త్ గేమ్స్ కొరకు స్టేడియంలో జరిగిన ప్రారంభోత్సవ కార్యక్రమంలో క్వీన్స్ బాటన్‌ను పట్టుకునే
కుటుంబానికి ఆర్థిక సహకారంను అందించటానికి మేరీ కాం క్రీడలలోకి ప్రవేశించారు. “నేను ఆరంభంలో అన్ని-క్రీడలను ఆడేదానిని మరియు 400-మీ ఇంకా జావెలిన్ నా అభిమాన క్రీడలుగా ఉన్నాయి. డింగ్‌కో సింగ్ బ్యాంకాక్ (ఏషియన్ గేమ్స్)నుండి స్వర్ణంతో తిరిగి వచ్చిన తరువాత, నేను కూడా ప్రయత్నించాలని భావించాను. డింగ్‌కో విజయం మణిపూర్‌లో ఒక విప్లవాన్ని లేపింది మరియు ఆశ్చర్యకరంగా బాక్సింగ్‌లోకి ప్రవేశించనిది నేను ఒక్క అమ్మాయినే కాదు,”అని ఆమె తలిపారు.ఆమె ఎంతొ కష్తపడి ఈ స్థాయికి రావటం జరుగుతుంది ఆమె బాక్సింగ్ శిక్షణను 2000లో ఆరంభించారు మరియు వేగవంతంగా ఆటను గ్రహించే క్రీడాకారిణిగా, పురుషులకు అందించే శిక్షణను తీసుకోవటాన్ని ఇష్టపడ్డారు. ఆమె ఆరంభంలో ఈ క్రీడ మీద ఉన్న తన ఆసక్తిని తండ్రి M. తొంపు కాం మరియు తల్లి సనీఖమ్ కాంలకు తెలియకుండి ఉండేందుకు ప్రయత్నించారు, కానీ 2000ల సంవత్సరంలో ఆమె స్టేట్ ఛాంపియన్షిప్‌ను గెలిచిన తరువాత ఆమె ఫోటో వార్తాపత్రికలో వచ్చింది.

2000ల సంవత్సరంలో మణిపూర్‌లో ఫస్ట్ స్టేట్ లెవల్ ఇన్విటేషన్ మహిళా బాక్సింగ్ పోటీలో మొదటి పురస్కారంను మరియు ఉత్తమ బాక్సర్ పురస్కారంను పొందిన తరువాత, మేరీ కాం పశ్చిమ బెంగాల్‌లో జరిగిన ఏడవ ఈస్ట్ ఇండియా ఉమెన్స్ బాక్సింగ్ పోటీలో జయించారు మరియు తదనంతరం 2000 నుండి 2005 వరకు జరిగిన భారత జాతీయ స్థాయి పోటీలలో బంగారు పతకంను సాధించారు. అంతర్జాతీయ పోటీలలో కూడా ఆమె తన ప్రతిభను చూపించటం ఆరంభించటంతో, స్వర్ణ పతకాలు మరియు గౌరవసమ్మానాలు ఆమె సొంతమయ్యాయి.

బ్యాంకాక్‌లో జరిగే ఏషియన్ ఉమెన్స్ బాక్సింగ్ పోటీకి క్రీడాకారులను ఎంపిక చేసే శిక్షణా శిబిరానికి వెళుతున్న సమయంలో రైలులో ఆమె వస్తువులన్నింటినీ మరియు పాస్‌పోర్టు దొంగిలించబడ్డాయి. ఆమె తల్లితండ్రులు వెనక్కు వచ్చేయమని చెప్పినప్పటికీ, ఆమె పోటీలో పాల్గొనటానికి వెళ్ళింది.

భారతదేశంలోని హిసార్‌లో ఉన్న మహాబీర్ స్టేడియంలో నవంబర్ 22, 2003న జరిగిన ఏషియన్ ఉమెన్స్ పోటీలలో 46-కిలోల విభాగంలో ఆమె చైనీస్ థాయ్‌పే యొక్క చౌ స్జు యిన్‌ను RSCO-2తో ఓడించారు. దీనికి ముందు ఆమె శ్రీలంకకు చెందిన L. G. చంద్రికను RSCO-2తో ఓడించారు.

మేరీకాం యొక్క “అంతర్జాతీయ బంగారు పతకాల పరంపర” హిస్సార్‌లో జరిగిన రెండవ ఏషియన్ ఉమెన్స్ పోటీలతో ఆరంభమైనది మరియుతైవాన్‌లో జరిగిన మూడవ ఏషియన్ ఉమెన్స్ పోటీలలో గెలవటం వరకూ కొనసాగింది. ఆమె మొదటిసారి పాల్గొనిన, 2001లో USAలోని స్క్రాంటన్‌లో జరిగిన AIBA వరల్డ్ ఉమెన్స్ బాక్సింగ్ పోటీలో వెండి పతకంతో సంతృప్తి చెందవలసి వచ్చింది, 48-కిలోల విభాగంలో క్వార్టర్ ఫైనల్‌లో పోలాండ్‌కు చెందిన నాడియా హోక్మిను RSCO-3తో మరియు సెమీ-ఫైనల్‌లో కెనడాకు చెందిన జామీ బెల్‌ను 21-9తో ఓడించినా ఫైనల్ పోటీలో టర్కీకి చెందిన హుల్యా సాహిన్ చేతిలో 13-5తో ఓడిపోయారు. ఫైనల్‌లో మేరీ కాం ప్రదర్శన గురించి శిక్షకుడు అనూప్ కుమార్ మాట్లాడుతూ “ఆమె మొదటి రౌండులో ముందంజలో ఉన్నారు, కానీ ఆమె ప్రత్యర్థి చివరి రౌండులో ఆధిక్యాన్ని సంపాదించగలిగారు,” అని తెలిపారు.

తరువాతి సంవత్సరం 2002లో టర్కీలోని అంటాలయాలో అక్టోబర్ 21–27 మధ్య తేదీలలో రెండవ జరిగిన AIBA వరల్డ్ ఉమెన్స్ సీనియర్ బాక్సింగ్ పోటీలో బంగారు పతకాన్ని సాధించారు, ఇందులో ఆమె 45-కిలోల విభాగంలో సెమీ-ఫైనల్‌లో ఉక్రెయిన్‌కు చెందిన స్వెట్లానా మిరోష్నీచెంకోను మరియు ఫైనల్‌లో ఉత్తర కొరియాకు చెందిన జాంగ్ సాంగ్-యేను ఓడించారు. ఒకప్పుడు ఆమె క్రీడా జీవితం మీద సందేహాస్పదంగా ఉన్న ఆమె తండ్రి, 2003లో భారతదేశం యొక్క అత్యున్నతమైన అర్జున పురస్కారాన్ని బాక్సింగ్‌లో సాధించిన ఘనతకు తొలి మహిళగా స్వీకరించే సమయంలో, మార్గదర్శిగా ఉన్న కుమార్తెతో పాటు ఆయన కూడా హాజరైనారు.

27 ఏప్రిల్ నుండి 2 మే 2004 వరకు నార్వేలోని టాన్స్‌బర్గ్‌లో జరిగిన మహిళా ప్రపంచ బాక్సింగ్ పోటీలో 46-కిలోల విభాగంలో ఆమె సెమీ ఫైనల్‌లో టర్కీకు చెందిన దెర్యా అక్టోప్‌ను RSCO-2తో మరియు ఫైనల్‌లో చైనాకు చెందిన క్సియా లీను RSCO-2తో ఓడించి బంగారు పతకంను కైవసం చేసుకున్నారు. 2004లో హంగరీలో జరిగిన ఆమె విచ్ కప్ టోర్నమెంట్ ఛాంపియన్‌గా కూడా ఉన్నారు. తైవాన్‌లో ఆగష్టు 2004లో జరిగిన ఏషియన్స్ ఉమెన్స్ బాక్సింగ్ పోటీలో 46-కిలోల విభాగం ఫైనల్‌లో ఫిలిప్పీన్స్‌కు చెందిన గ్రెట్చన్ అబనీల్‌ను 35-11తో ఓడించారు.

రష్యాలోని పోడోల్‌స్క్‌లో 25 సెప్టెంబర్ నుండి 2 అక్టోబర్ 2005 వరకు జరిగిన మూడవ AIBA ఉమెన్స్ వరల్డ్ ఛాంపియన్షిప్స్‌లో 46-కిలోల విభాగంలో ఆమె తన ప్రపంచ పురస్కారాన్ని విజయవంతంగా నిలుపుకోగలిగారు. ఆమె ఫైనల్‌కు ఫిలిప్పీన్స్‌కు చెందిన గ్రెట్చెన్ అబనీల్‌ను 22-20తో ఓడించిన తరువాత చేరారు, ఫైనల్‌లో ఆమె ఉత్తర కొరియాకు చెందిన జాంగ్ ఓక్‌ను 28-13 స్కోరుతో ఓడించారు. కాం సెమీ-ఫైనల్‌లో రష్యాకు చెందిన ఎలేనా సబిటోవాను 31-16తో మరియు క్వార్టర్ ఫైనల్‌లో కెనడాకు చెందిన నాన్సీ ఫోర్టిన్‌ను 30-13తో ఓడించింది. ఆమె మరలమరల విజయాన్ని సాధించటం ఒక గొప్ప పురోగమనంగా భావించినప్పటికీ, జట్టు విభాగంలో విజయాన్ని సాధించిన రష్యన్ల మీద తన అభిమానాన్ని వ్యక్తపరచారు.

డెన్మార్క్ లోని వెజ్లేలో 19–22 అక్టోబర్ 2006లో జరిగిన వీనస్ బాక్స్ కప్‌లో, మేరీ కాం 46-కిలోల విభాగంలో సెమీ-ఫైనల్‌లో డెన్మార్క్ దేశానికి చెందిన సోఫీ మల్హోర్‌ను RSCO-2తో మరియు మూడవ రౌండులో రొమానియాకు చెందిన స్టెలూటా డూటా మీద విరమణ ద్వారా గెలుపొందారు. డూట ఫైనల్ చేరటానికి ఇటలీకి చెందిన వలేరియా కాలబ్రీస్‌ను RSCI-2తో ఓడించారు మరియు 2006లో జరిగిన అహ్మెట్ కామెర్ట్ పోటీలో 46-కిలోల విభాగంలో టర్కీకి చెందిన దెర్యా అక్టాప్‌ను RSCO-2తో ఓడించి పోటీ గెలిచారు (మేరీకాం ఈ పోటీలో పాల్గొనలేదు). 23 నవంబర్ 2006న భారతదేశంలోని న్యూఢిల్లీలో ఉన్న తల్కాటొర ఇండోర్ స్టేడియంలో జరిగిన AIBA వరల్డ్ ఛాంపియన్షిప్స్‌లో మేరీ కాం 46-కిలోల విభాగంలో మళ్ళీ విజయాన్ని సాధించారు- ఈసారి ఆమె వీనస్ బాక్స్ కప్ పోటీలోని ఫైనల్ ప్రత్యర్థి రొమానియాకు చెందిన స్టెలూటా డూటా మీద 22-7 స్కోరు నిర్ణయంతో గెలుపొందారు. మేరీ కాం ఆటలో చాలాసేపటి వరకూ రొమానియన్ తన‌ను తాను కాపాడుకునే ప్రయత్నంలో ఉంచారు, తరువాత ఆమె తన విజయ సంబరాన్ని బాక్సింగ్ రింగ్ లోపల మణిపూరి జానపద నృత్యంతో ఆనందించారు. డూటా ఫైనల్‌ను కజఖస్తాన్‌కు చెందిన బోరన్బాయేవా జల్గుల్‌ను RSCO-2తో ఓడించి చేరారు.

న్యూఢిల్లీలో, మేరీ కాం సెమీ-ఫైనల్‌లో ఉత్తర కొరియాకు చెందిన జాంగ్ ఓక్‌ను 20-8తో మరియు మొదటి రౌండులో బై తరువాత క్వార్టర్ ఫైనల్‌లో శ్రీలంకకు చెందిన చంద్రికే గెరూగాను RSCO-2తో ఓడించారు. ఆమె ఈ పోటీని దగ్గు మరియు జ్వరంతో ఆరంభించారు(డోపింగ్ పరీక్ష కారణంగా ఆమె వైద్యాన్ని కూడా తీసుకోలేకపోయారు) అయినను ఆమె ఒక రౌండు తరువాత చంద్రికే గెరూగా మీద 13-3తో ఆధిపత్యాన్ని కొనసాగించారు మరియు రెండవ రౌండులో మేరీ కాం 19-4తో ముందంజలో ఉండడంతో ఆటను ఆపివేశారు.

%d bloggers like this: