ధాయ్ లాండ్ – బ్యాంకాక్ పర్యాటకం

పర్యాటకులు ఎక్కువగా సందర్శించే దేశం ధాయ్ లాండ్. దీని రాజధాని బ్యాంకాక్. ఇక్కడి ప్రజలు మాట్లాడే భాష ధాయ్. వీరి కరెన్సీ పేరు బాత్. థాయ్లాండ్ అధికారికంగా కింగ్డం ఆఫ్ థాయ్లాండ్ గా పిలువబడుతుంది. భారతదేశానికి పశ్చిమ దిశలో ఉంది. థాయ్లాండ్ ఉత్తరదిశలో బర్మా, లావోస్, తూర్పుదిశలో లావోస్, కంబోడియా, దక్షిణ దిశలో గల్ఫ్ ఆఫ్ థాయ్లాండ్, మలేషియా మరియు పడమర దిశలో అండమాన్ సముద్రం, దక్షిణ బర్మా ఉన్నాయి
థాయ్లాండ్ ప్రజలలో 75% మంది థాయ్ సంప్రదాయానికి చెందినవారు. 14% మంది ప్రజలు థాయ్ చైనీయులు మరియు 3% మంది ప్రజలు మలే సంప్రదాయానికి చెందిన వారు.. బౌద్ధమతాన్ని థాయ్లాండులో 95% ప్రజలు అనుసరిస్తున్నారు.
ధాయ్ ల్యాండ్ విశేషాలు :
ఈ దేశంలో బౌద్ధమతస్తులు ఎక్కువ. ఎక్కడ చూసినా బుద్ధుని దేవాలయాలు, విగ్రహాలు కనిపిస్తాయి. ప్రపంచంలోనే అతి పెద్ద బుద్ధవిగ్రహం కూడా ధాయ్ ల్యాండ్ లోనే ఉంది. రాజధాని బ్యాంకాక్ ను వెనిస్ ఆఫ్ ది వెస్ట్ అని పిలుస్తారు. దీనికి కారణం ఇక్కడ కాలువలు ఎక్కువగా ఉండటమే.
వీరి ప్రధాన ఆహారం వరి. వరి ఎక్కువగా పండుతుంది. బియ్యం ఎక్కువగా ఎగుమతి చేసే దేశాలలో ధాయ్ లాండ్ కూడా ఒకటి. థాయ్ ప్రధాన ఆహారం బియ్యం. ప్రత్యేకంగా జాస్మిన్ బియ్యం ( దీనిని హాం మాలి రైస్ అని కూడా అంటారు) దాదాపు తాయ్ ఆహారాలు అన్నింటికి చేర్చుకుంటారు
అతిపెద్ద మొసళ్ల కేంద్రం ధాయ్ ల్యాండ్ లోనే ఉంది. ఏనుగులు కూడా ధాయ్ ల్యాండ్ లో ఎక్కువ.
ధాయ్ లాండ్ అంటే ల్యాండ్ ఆఫ్ ది ఫ్రీ అని అర్ధం. ఆగ్నేయ ఆసియాలో యూరోపియన్ల ఆధీనంలోకి రానిది ఇదొక్కటే.
ఇక్కడ మడ్ స్కిప్పర్ అనే ఒక ప్రత్యేకమైన జాతి చేప ఉంది. ఈ రకమైన చేపలు నేలమీద నడవగలవు, చెట్లు కూడా ఎక్కగలవు. ప్రపంచంలోని ప్రమాదకరమైన, పొడవైన కింగ్ కోబ్రాలు ఎక్కువ. ఈ కింగ్ కోబ్రాలు సుమారు 18 అడుగుల దాకా ఉంటాయి. వీటి విషం అత్యంత ప్రమాదకరమైనది. ఒక్క కాటుతో ఏనుగును సహితం చంపగలవు.
హిందూ దేవాలయాలు
నకోన్ రాచసీమ రాష్ట్రంలో క్రీ.శ 11వ శతాబ్దానికి చెందిన హిందూ దేవాలయం ఉంది. అందులోని శివలింగం, నంది విగ్రహాలు ఇప్పటికీ చెక్కు చెదరకుండా ఉన్నాయి. అక్కడికి 15 కి.మీల దూరంలో పిమాయ్ చారిత్రాత్మక పార్కు ఉంది. 11-12 శతాబ్దాల్లో నిర్మించిన ఈ నగరం పేరు వాస్తవానికి విమయపుర తరువాతి కాలంలో విమయ, పిమాయ్గా మారింది. హిందూఖేమర్ వంశస్థులు నిర్మించిన ఈ నగరం కాంబోడియా నిర్మాణ శైలిలో ఉంటుంది. ఇక్కడ తప్పకుండా చూడాల్సిన మరో ప్రదేశం కోరట్. ఇక్కడ తవ్వకాల్లో బయటపడిన ఆదిమానవుల అవశేషాలను ప్రదర్శనలో ఉంచారు.
దేశంలో సందర్శించాల్సిన మరో నగరం ఆయుతయ. ఇది కోరట్ – బ్యాంకాక్ మధ్య చావ్ ప్రాయా నది ఒడ్డున ఉన్న ప్రాచీన నగరం. ఆయుతయ… మన అయోధ్య నుంచి వచ్చిందని అభిప్రాయం. ఈ నగరంలో చాయ్వతనరం బౌద్ధాలయం ప్రత్యేకంగా చెప్పుకోవాల్సినంత ప్రధానమైనది. నాలుగు గోపురాల నడుమ 35 మీటర్ల ప్రధాన గోపురం నాటి నిర్మాణ శైలిని, నైపుణ్యాన్ని కళ్ళకు కడుతోంది. దేశంలో వ్యవసాయానికి, పశుసంపదకు ప్రసిద్ధి పొందిన ప్రదేశం కౌయాయ్ రీజియన్ . ప్రత్యేక వాహనాల్లో వైన్ యార్డు మొత్తం తిరిగి చూడవచ్చు. కౌయాయ్ డెయిరీ ఫామ్సకి కూడా ప్రసిద్ధి చెందినది. చోక్చాయ్ ఫామ్ ఆసియాలోకి పెద్దది. 50 ఏళ్లుగా నడుస్తున్న ఈ ఫామ్ గొప్ప పర్యాటక ప్రదేశం కూడ.
సాధారణ పర్యాటకులు, విద్యార్థులు, శాస్త్రవేత్తలు, వ్యాపారులు… ఏడాదికి కనీసం మూడు లక్షల మంది సందర్శిస్తారు.
సేంద్రీయ పద్ధతిలో వ్యవసాయం చేస్తూ బయోడీజిల్, ఐస్క్రీమ్ వంటి పాల ఉత్పత్తులు తయారుచేసే చోక్చాయ్ ఫామ్ ఎప్పుడూ సందడిగా ఉంటుంది. సందర్శకుల బస కోసం అత్యాధునిక గుడారాలు, వినోదం కోసం కౌబాయ్ షోవంటి వినోద కార్యక్రమాలు, రెస్టారెంట్లు, షాపింగ్ సెంటర్లు ఉన్నాయి.
పర్యాటకులకు వసతులు
థాయ్లో పట్టాయాలో బీచ్ రిసార్టులు, హోటళ్లు ఉన్నట్లే కౌయాయ్లో రిసార్టులు పచ్చటి చెట్లు, పర్వత శ్రేణుల మధ్య ఉన్నాయి. ఇక్కడ ప్రతి రిసార్టు, హోటల్ పర్యాటకుల వినోదాల కోసం ఏదో ఒక ప్రత్యేక ఏర్పాటు చేస్తుంది. అమ్యూజ్మెంట్ పార్కులు, అడ్వెంచర్ స్పోర్ట్స్, స్విమ్మింగ్ పూల్, కౌబాయ్ షోలవంటి వినోద కార్యక్రమాలు నిరంతరం సాగుతూనే ఉంటాయి. అరడజనుపైగా గోల్ఫ్ మైదానాలు ఉన్నాయి. దారిపొడవునా ప్రీమియం ఔట్లెట్, లోటస్ మాల్స్ వంటి షాపింగ్ సెంటర్లు ఉంటాయి. ఇక్కడి పాలియో షాపింగ్ మాల్లో ఏదీ కొనకుండా విండో షాపింగ్ చేయడమూ చక్కని అనుభవమే. కౌయాయ్ ప్రాంతంలోనే ఉన్న డాన్క్వియాన్ ప్రాంతం పాటరీకి ప్రసిద్ధి.
మరాల్డ్ బౌద్ధ ఆలయం
మరకత బుద్ధుడు థాయ్ టూర్లో మరో ప్రత్యేకత బ్యాంకాక్లో ఎమరాల్డ్ బుద్ధుడిని చూడడం. వాట్ ప్రాకయో (ఎమరాల్డ్ బౌద్ధ ఆలయం) కాంబోడియా నిర్మాణ శైలిలో ఉంటుంది. పచ్చని గ్రానైట్ రాతితో నిర్మించిన బుద్ధుడి విగ్రహం ఇక్కడ ప్రతిష్ఠించారు. ఈ విగ్రహం శతాబ్దాల క్రితం భారతదేశం నుంచి కాంబోడియా, లావోస్, వియత్నాం దేశాలగుండా చేతులు మారుతూ బ్యాంకాక్ చేరింది. బౌద్ధులు జీవితంలో ఒక్కసారైనా మరకత బుద్ధుడిని దర్శించుకోవాలనుకుంటారు. ఈ ఆలయం బ్యాంకాక్లో చావ్ప్రాయ నది ఒడ్డున ఉంది.
వాట్ అరుణ్ దేవాలయం
చావ్ప్రాయ నదికి మరో ఒడ్డున నిర్మించిన వాట్ అరుణ్ దేవాలయం మరో అద్భుత కట్టడం. 79 మీటర్ల పొడవైన పగోడా సూర్య కాంతితో మిలమిలా మెరుస్తూంటుంది. ఇటాలి యన్శైలిలో ఉన్న థాయ్ రాజపస్రాదం ఆనంద సమక్రోమ్ కూడా చూసి తీరాల్సిన కట్టడమే.
బ్యాంకాక్లో చూడాల్సిన అనేక విశేషాల్లో జిమ్ థామ్సన్ హౌస్ మ్యూజియం, సువాన్ పక్కడ్ ప్యాలెస్ మ్యూజియం ఉన్నాయి. సువాన్ పక్కడ్ మ్యూజియం ప్రాచీన థాయ్ ఇళ్ల నిర్మాణాన్ని అనుసరించి ఉంటుంది. రాజవంశస్తులు దేశ, విదేశాల నుంచి సేకరిం చిన అనేక వస్తువులు ఇందులో ఉన్నాయి.

షాపింగ్ సెంటర్లు


బ్యాంకాక్లో షాపింగ్ సెంటర్లలో ప్రముఖమైనది ఆసియాటిక్ షాపింగ్ సెంటర్. ఇది కూడా చావ్ప్రాయ నది ఒడ్డునే ఉంది. ఇందులో వందల షాపులు, అనేక రెస్టారెంట్లు ఉన్నాయి. అలాగే పహూరత్ బాంబే మార్కెట్ కూడ. ఇది థాయ్లాండ్కు వలస వెళ్లిన భారతీయులు ఏర్పాటు చేసుకున్న మార్కెట్.
థాయ్లాండ్లో వాతావరణం మన వాతావరణాన్నే తలపిస్తుంది. కాబట్టి ఇక్కడ పర్యటనకు మన వాళ్లు ప్రత్యేక దుస్తులవంటి ఏర్పాట్లు చేసుకోనక్కర్లేదు. థాయ్లాండ్లో పర్యాటకం ముఖ్యమైన పరిశ్రమ, అక్కడి వారు టూరిస్టుల పట్ల ఆదరాభిమానాలు చూపిస్తారు. గొడవలు ఏమున్నా పార్లమెంటుకే పరిమితం. టూరిస్టులు నిర్భయంగా దేశంలో ఎక్కడైనా పర్యటించవచ్చు అని థాయ్లాండ్ పర్యాటకం అథారిటీ ప్రకటించింది.
కౌయాయ్ నేషనల్ పార్కులో…
పర్వతశ్రేణులు, దట్టమైన అడవులు, జలపాతాలు, సెలయేళ్లు, క్రూరమృగాల సంచారం, అరుదైన పక్షుల కిలకిలరవాలు, ఆది మానవుల అవశేషాలు సహజత్వాన్ని ప్రతిబింబిస్తుంటే… అత్యాధునికతకు ప్రతీకగా హాలిడే రిసార్ట్స్, గోల్ప్ కోర్టులు ఉన్నాయి. టూరిస్టుల కోసం క్యాంపింగ్, నైట్ సఫారీ, ట్రెక్కింగ్కు ఏర్పాట్లు ఉన్నాయి. హనీమూన్ జంటలను అలరించే బ్యూటిఫుల్ స్పాట్లతోపాటు పిల్లలతో వచ్చిన కుటుంబాలు సేదదీరే సౌకర్యం ఉన్న ప్రదేశం కౌయాయ్. ఈ పార్క్ పురావస్తు పరిశోధన, ప్రాచీన కళలు, నిర్మాణం వంటి అంశాలపై ఆసక్తి ఉన్న వారికి సరైన గమ్యస్థానం కూడా. కౌయాయ నేషనల్ పార్క్ నాలుగు రాష్ట్రాలలో విస్తరించి ఉంది. దీనిని యునెస్కో ప్రపంచ వారసత్వ సంపదగా గుర్తించింది.
మసాజ్ సెంటర్
బ్యాంకాక్లో ఏ వీధిలో చూసినా మసాజ్ సెంటర్లు కనిపిస్తాయి. ఇది వారి సంప్రదాయ వైద్యవిధానం. థాయ్ల్యాండ్ మసాజ్ సెంటర్ల మీద మన వాళ్లకు ఏ అభిప్రాయం ఉన్నా థాయ్ వాసులు మాత్రం దాన్ని పవిత్రంగా భావిస్తారు. మనం కేరళ ఆయుర్వేద మసాజ్ను గౌరవించినట్లు.
య్ సంప్రదాయ నాట్యం లికాయ్. ఈ కళాకారులు బౌద్ధాలయాల్లో ప్రదర్శనలిస్తారు. ఈ నాట్యం చేసేటప్పుడు కళాకారుల వస్త్రధారణ, కథాంశం అన్నీ భారతీయతను పోలి ఉంటాయి.
ఈ దేశం ఆర్కిడ్ పూలకు ప్రసిద్ధి. దాదాపు 15వేల రకాల ఆర్కిడ్స్ ను సాగుచేస్తారు. ధాయలాండ్ వెళ్లాలనుకునేవారు ఇంకొక విషయం గమనించవలసి ఉంది. ధాయ్ కరెన్సీని ఇక్కడి వారు చాలా గౌరవిస్తారు. కరెన్సీపై కాలుపెట్టడం ఇక్కడ చాలా నేరం. శిక్షార్హం కూడా.
Bangkok Tourism / బ్యాంకాక్
బ్యాంకాక్లో ‘ఎరవాన్ శ్రైన్’గా పిలిచే బ్రహ్మ దేవాలయాన్ని తప్పకుండా సందర్శించాల్సిన ప్రాంతం. బ్యాంకాక్లో బ్రహ్మదేవాలయం అంటే ఆశ్చర్యాన్ని కలిగించే విషయమే. స్వయంగా థాయ్ ప్రజలే బ్రహ్మకు ప్రత్యేక ఆలయం కట్టడంతోపాటు నిత్యం పూజలు అందిస్తారు. ఈ ఆలయ సమీపంలో లక్ష్మీ, ఇంద్రుడు, నారాయణుడు, వినాయకుడు, త్రిమూర్తుల విగ్రహాలు కూడా ప్రతిష్టంచారు ఇక బ్యాంకాక్లో ‘పటయా సిటీ’ తప్పకుండా సందర్శించాల్సిన ప్రాంతం, తెల్లని ఇసుక తిన్నెల బీచ్లో ఓ సారి దిగారంటే చాలు.. సమయమే తెలీదు. ఇంకా ఇక్కడ వాటర్ స్పోర్ట్స్, అడ్వాంచర్స్ కూడా లభిస్తాయి. ఏనుగు సవారీ, ఏనుగుల విన్యాసాలు, థాయ్ సాంప్రదాయ వంటకాలు, డ్యాన్సులు, పోరాటాలు.. ఒకటేమిటీ ఇంకా చాలా ప్రత్యేకతలను మనం ఇక్కడ చూడొచ్చు. ముఖ్యంగా ఎర్వాన్ వాటర్ ఫాల్ ప్రాంతాన్ని చూడకుండా మాత్రం బ్యాంకాక్ టూర్ను పూర్తి చేయొద్దు.
బ్యాంకాక్లో నైట్ లైఫ్
ఇక్కడ థాయ్ మసాజ్కు పెట్టింది పేరు. కేవలం మసాజే కాదు, అంతకు మించి చాలానే దొరుకుతాయి. అందుకే, ఇక్కడికి వచ్చే పర్యటకుల్లో అత్యధికులు ‘భూమ్ భూమ్’ జపం చేస్తుంటారు. ‘భూమ్ భూమ్’ అంటే. ‘మసాజ్ విత్ సెక్స్’. అయితే, ఇక్కడ అది లీగల్ కాదు. పర్యటకులంతా కేవలం సెక్స్ కోసమే థాయ్లాండ్ వస్తున్నారనే ప్రచారాన్ని అక్కడి ప్రభుత్వం వ్యతిరేకిస్తోంది. నిబంధనలను కఠినతరం చేస్తోంది.
థాయ్ సంప్రదాయాల్లో మసాజ్, సెక్స్ అనేవి భాగమని అక్కడి ప్రజలు విశ్వసిస్తారు. ఇక్కడ సుమారు 3 మిలియన్ సెక్స్ వర్కర్స్ ఉన్నారు. వీరిలో మూడో వంతు మైనర్లే. ఇక్కడ పర్యటకుల తాకిడి పెరిగే కొద్ది, యువతుల అక్రమ తరలింపు ఘటనలు కూడా పెరిగిపోయాయి. అయితే, ఆ దేశంలో మసాజ్, సెక్స్లు ఆర్థిక వనరులు కావడంతో ప్రభుత్వం కూడా చూసీ చూడకుండా వదిలేస్తోంది. బ్యాంకాక్ పర్యటించేందుకు ఏ సీజనైనా బాగానే ఉంటుంది. అయితే, సమ్మర్లో మాత్రం పర్యటకుల తాకిడి తక్కువగా ఉంటుంది. దీంతో, ఇండియా-థాయ్లాండ్ మధ్య సేవలందించే విమానయాన సంస్థలు టికెట్ ధరల్లో రాయితీలు ప్రకటిస్తాయి.
ఎలా వెళ్లాలి
థాయ్లాండ్ వెళ్లాలంటే వీసా ఆన్ అరైవల్ సౌకర్యం ఉంది. వెట్ బ్యాగ్రౌండ్లో తీసిన రెండు పాస్పోర్టు సైజు ఫొటోలు, రెగ్యులర్ కౌంటర్లో 1000 బాత్లు లేదా తత్కాల్ కౌంటర్లో 1200 బాత్ల ఫీజు చెల్లించాలి. డబ్బును రెండుమూడు వేల బాత్లుగా, మిగిలినది డాలర్లుగా తీసుకువెళ్ళటం మంచిది. దేశంలో కరెన్సీ ఎక్స్చేంజ్ సెంటర్లు చాలా ఉన్నాయి. డాలర్లను క్షణాల్లో థాయ్ బాత్లుగా మార్చుకోవచ్చు. థాయ్ బాత్ విలువ దాదాపుగా రూపాయి ఎనభై పైసలు. నాలుగు రోజుల ట్రిప్కు ఒక్కరికీ 20 నుంచి 25 వేల రూపాయవుతుంది. హోటల్ రెంట్ రోజుకు వెయ్యి నుండి ఆరేడు వేల వరకు ఉంటుంది. మరింత సమాచారం కోసం థాయ్లాండ్ పర్యాటకం అథారిటీ వెబ్సైట్ చూడవచ్చు.
విశాఖ, హైదరాబాద్ల నుంచి థాయ్లాండ్కు వెళ్లేందుకు విమానాలు అందుబాటులో ఉన్నాయి. మే, జూన్ నెలల సమయంలో ఈ ప్రాంతాలకు వెళ్లే విమానాల ధరలు కాస్త తగ్గుముఖం పడతాయి. ఖర్చులుపరంగా చూసుకున్నా.. బ్యాంకాక్ అన్నివిధాలా అనుకూలంగా ఉంటుంది. ఎందుకంటే ఒక థాయ్ బట్(THB)కు, భారత కరెన్సీకి ఒక రుపాయి మాత్రమే వ్యత్యాసం ఉంటుంది.

చియాంగ్ మాయ్
ప్రకృతికాంత సోయగం… సాగర తీర అలలు … మలయ సమీరపు గాలులు… పచ్చపచ్చగా మెరిసిపోయే ప్రకృతి… ఇవన్నీ కలగలసిన చియాంగ్ మాయ్ ను చూడవలసిందే. చియాంగ్ మాయ్లో చెప్పలేనన్ని విశేషాలు.
థాయ్ల్యాండ్ని ఒక పెద్ద రిలీఫ్ సెంటర్. విశ్రాంతి తీసుకోడానికి, ఒత్తిడిని వదిలించుకోవడానికి థాయ్ల్యాండ్ చాలా సౌకర్యంగా ఉంటుంది. థాయ్ల్యాండ్ అంటే కేవలం విశ్రాంతికి విడిది కాదు. సంప్రదాయ సంగీత సాహిత్యాలకు కూడా విడిదే.
అది కేవలం మసాజుల కేంద్రం కాదు. మనసును శాంతి వైపునకు మళ్లించే ఆధ్యాత్మిక కేంద్రం కూడా. సరదాలు తీర్చుకునే ఆధునిక లోకం మాత్రమే కాదు. సంతోషానికి అసలైన అర్థం తెలుసుకునేందుకు పనికొచ్చే సరికొత్త ప్రపంచం కూడా. ఈ వాస్తవం… ఒక్కసారి చియాంగ్ మాయ్ నగరానికి వెళ్తే మనకు బోధపడుతుంది. థాయ్ల్యాండ్లోని అతి పెద్ద నగరాల్లో ఐదవది చియాంగ్ మాయ్. ఆ పేరుకు కొత్త నగరం అని అర్థం. ఒకప్పుడు లానా అనే రాజ్యానికి రాజధాని ఈ నగరం.
సముద్రపు అలలూ ఇసుక తిన్నెలూ… మలయ పవనాలూ మత్తెక్కించే పూల పరిమళాలూ… పర్వత సానువులూ పుడమి కాగితంపై ప్రకృతి గీసిన పచ్చని చిత్రాలూ… ఆధ్మాత్మిక కేంద్రాలూ అంబరాన్నంటే సంబరాలూ… చియాంగ్ మాయ్లో ప్రతిదీ ప్రత్యేకమే. ప్రతిచోటా అందమే. ప్రతి క్షణమూ ఆనందమే.
అంతా బుద్ధమయం….
చియాంగ్ మాయ్లో ముఖ్యంగా చెప్పుకోవాల్సింది అక్కడి ఆలయాల గురించి. ఎన్నో ప్రముఖ దేవాలయాలు ఇక్కడ ఉన్నాయి. ముఖ్యంగా బౌద్ధాలయాలు. ఏడు వందల యేళ్ల పురాతనమైన బౌద్ధాలయం నుంచి, అత్యాధునికంగా నిర్మించిన ఆలయాల వరకూ ఎన్నో ఉన్నాయక్కడ. వాటిలో బౌద్ధ సన్యాసులు నిత్యం ప్రార్థనలు చేస్తూ ఉంటారు. కాషాయపు వస్త్రాలు ధరించిన ఆ సాధువులు దారంట నడిచివెళ్తూ ఉంటే… బుద్ధుడే కనుల ముందు నడయాడుతున్నట్టుగా అనిపిస్తుంది. గుండెల నిండా ఆధ్యాత్మికత నిండిపోతుంది. ఏదో చెప్పలేని ప్రశాంతత మనసంతా పరచుకుంటుంది.
సంవత్సరమంతా పండుగే పండుగ…
ప్రతి దేశంలోనూ ప్రతి ప్రాంతంలోనూ పండుగలు ఉంటాయి. కానీ చియాంగ్ మాయ్లో ఉండేటన్ని పండుగలు మరెక్కడా ఉండవు. సంవత్సరం పొడవునా అక్కడ ఏదో ఒక పండుగ జరుగుతూనే ఉంటుంది. అంబ్రెల్లా ఫెస్టివల్, ఫుడ్ ఫెస్టివల్, ఎలిఫెంట్ ఫెస్టివల్, ల్యాటర్న ఫెస్టివల్, ఫ్లవర్ ఫెస్టివల్, బెలూన్ ఫెస్టివల్ అంటూ ప్రతి విషయాన్నీ ఓ పండుగలా చేసుకోవడం చియాంగ్ మాయ్ వారికే చెల్లింది.
ఫ్లవర్ ఫెస్టివల్ నాడు థాయ్ల్యాండ్లో పూచే ప్రతి రకమైన పువ్వూ చియాంగ్మాయ్కి చేరుకుంటుంది. వాటితో రకరకాల ఆకృతులు తయారు చేశారు. అలంకారాలు చేస్తారు. మనుషులు సైతం పూలతో అలంకరించుకుంటారు. కొందరైతే పూలతో చేసిన దుస్తులనే వేసుకుంటారు. ఆ రోజంతా చియాంగ్ మాయ్లో పూల పరిమళం గుప్పుమంటుంది.
ఇక యేటా ఫుడ్ ఫెస్టివల్కి తప్పకుండా హాజరై తీరాల్సిందే. స్థానిక వంటకాలతో పాటు చైనీస్, జపనీస్ వంటకాలు కూడా అందులో ఉంటాయి. విభిన్నమైన రుచులు, వైవిధ్యభరితమైన వంటకాలను ఆరగించడానికి భోజన ప్రియులకు అంతకంటే మంచి అవకాశం దొరకదు. అంబ్రెల్లా ఫెస్టివల్ నాడు నగరమంతా ఎక్కడ చూసినా గొడుగులే కనిపిస్తాయి. వీధుల్లో వెదురు బొంగులు పాతి, కరెంటు తీగలు వేసినట్టుగా వీధులన్నిటిలో అంత ఎత్తున తీగలు కడతారు. వాటికి రంగురంగుల గొడుగులను వేళ్లాడదీస్తారు. ప్రతి ఒక్కరూ గొడుగు చేతబట్టే బయటికి వెళ్తారు. రంగు రంగుల గొడుగులను అందరూ చేతబూని తిరగడం చూస్తుంటే… ఇలపై వేల ఇంద్రధనుస్సులుఒక్కసారే వెలిశాయా అనిపిస్తుంది.
ల్యాటర్న ఫెస్టివల్ …. దీని గురించి చెప్పాల్సిన పని లేదు. ఈ పండుగను ఇ-పెంగ్ అంటారు. ‘ఇ’ అంటే రెండు, ‘పెంగ్’ అంటే నెల అని అర్థం. రెండో నెలలో వచ్చే పండుగ కనుక ఆ పేరుతో పిలుస్తారన్నమాట. ఆ పండుగ రోజున నగరమంతా దీపాలతో అలంకరిస్తారు. చీకటి పడగానే ప్రతి ఇల్లూ దీపాలతో వెలిగిపోతుంది. అందరూ ల్యాటర్న్స (గాలిలో ఎగిరే విధంగా తయారు చేసిన లాంతర్లు) పట్టుకుని ఇళ్ల నుంచి బయటకు వస్తారు.
ఒక్కచోట చేరి, ప్రార్థనలు చేసి, ఆపైన ఆ లాంతర్లను గాల్లోకి ఎగరేస్తారు. ఆ లాంతర్లు ఆకాశానికి ఎగసి, చుక్కలతో పోటీపడుతూ మెరుస్తుంటే చూడటానికి రెండు కళ్లూ చాలవు. ఇలా చేయడం వల్ల కీడు మొత్తం పోయి శుభం జరుగుతుందని అక్కడివారి విశ్వాసం. అలాగే బెలూన్ ఫెస్టివల్, ఎలిఫెంట్ ఫెస్టివల్ తదితర ఎన్నో పండుగలు ఇక్కడ ఎంతో ఘనంగా జరుగుతాయి. వీటన్నిటినీ చూడటానికి విదేశాల నుంచి సైతం సందర్శకులు వస్తూ ఉంటారు. చియాంగ్ మాయ్ టూరిజం అత్యంత వేగంగా అభివృద్ధి చెందడానికి, థాయ్ల్యాండ్లోని ప్రముఖ టూరిస్టు ప్రాంతాల్లో ప్రముఖమైనదిగా చియాంగ్ మాయ్ మారడానికి ఈ పండుగలే కారణం అంటుంది అక్కడి ప్రభుత్వం.
సాధారణంగా చియాంగ్ మాయ్లో పగలు ప్రజలు పనుల్లో నిమగ్నమై పోతారు. రాతిరైతే షాపింగ్లు, విందులు, వినోదాలు, సరదాలు సంతోషాలంటూ బిజీ అయిపోతారు. ముఖ్యంగా షాపింగ్ అంతా చాలావరకూ రాత్రి పూటే చేస్తుంటారు. అందుకే చియాంగ్ మాయ్ నైట్ బజార్ చాలా ఫేమస్. ఈ బజార్లో షాపింగ్ చేయడం కోసం విదేశీ సందర్శకులు పని గట్టుకుని వస్తుంటారు కూడా. ఈ విశేషాలన్నీ ఒకెత్తయితే అక్కడి ప్రకృతి సౌందర్యం ఒకెత్తు. ఎప్పుడూ చల్లగా వీచే గాలి హాయిపరుస్తుంది. వృక్ష సంపద కన్నులవిందు చేస్తూ ఉంటుంది. దానికితోడు యోగా, మసాజ్ సెంటర్లు కూడా ఉండటంతో మనసుతో పాటు శరీరానికి కూడా ఆహ్లాదమే!
చియాంగ్ మాయ్లో అతి పెద్ద జూ ఒకటి ఉంది. దీనిలో విస్తారమైన జంతు సంపద ఉంది. దాంతో జంతు ప్రేమికులకు మంచి టైమ్పాస్. దానికి తోడు ప్రత్యేకంగా ఎలిఫెంట్ నేచర్ పార్క ఒకటుంది. ఇక్కడ ఏనుగులను సంరక్షించడమే కాదు… మావటి కావాలనుకునే వారికి ట్రెయినింగ్ కూడా ఇస్తుంటారు. వైల్డ్ లైఫ్ టూర్ ప్యాకేజీలు ఉంటాయి. బుక్ చేసుకుంటే మొత్తం అన్నిటినీ ఒకేసారి చూసేయొచ్చు.
బో సంగ్ అనే ప్రాంతం హస్త కళలకు ప్రసిద్ధి. ఇక్కడ తొంభై తొమ్మిది శాతం మంది గొడుగుల తయారీదారులే. వీరు ఓ ప్రత్యేక పద్ధతిలో తయారుచేసే గొడుగులు విదేశాలకూ ఎగుమతి అవుతుంటాయి!
చియాంగ్ మాయ్లో ఇంటర్నేషనల్ ఎయిర్పోర్ట్ ఉంది. హైదరాబాద్ నుంచి అక్కడికి నేరుగా వెళ్లవచ్చు. సీజన్ను బట్టి మనిషికి ఇరవై నుంచి ముప్ఫై వేల వరకూ ఉంటుంది టిక్కెట్ వెల. వెళ్లేటప్పుడే రిటర్న్ టిక్కెట్ కూడా చేయించుకుంటే కాస్త తక్కువకు వచ్చే అవకాశం ఉంటుంది!
థాయ్ల్యాండ్ కరెన్సీని థాయి భట్ అంటారు. మన వంద రూపాయలు యాభై మూడు థాయి భట్స్కి సమానం!

ఫి ఫి ఐలాండ్స్ /Islands
థాయ్లాండ్… పర్యాటక స్వర్గాల్లో ఒకటైతే, ‘ఫి ఫి ఐలాండ్స్’ అందులో మరో అద్భుతం
ఫి ఫి ఐలాండ్స్… ఆరు ద్వీపాల కలయిక. వాటిల్లో ఇవి రెండూ పెద్దద్వీపాలు. మిగతా నాలుగు కేవలం బీచ్లకు ప్రత్యేకం. థాయ్లాండ్ దేశంలో దక్షిణం వైపు ఉంటాయి ఫిఫి దీవులు. స్వచ్ఛతకు మారుపేరైన అండమాన్ సముద్రంలో ఉండటం వల్ల ఈ దీవులు ప్రత్యేకతను సంతరించుకున్నాయి. విశ్రాంతికి పేరు గాంచిన ఈ దీవులు థాయ్లాండ్లోనే కాదు ప్రపంచంలోనే అందమైన దీవులు.
అందమైన సముద్రతీరాలు………
బీచ్లో తిరుగాడే రంగురంగుల చేపలను చూస్తూ బీచ్ ఒడ్డున లాంజర్ చెక్క కుర్చీల్లో కూల్డ్రింక్ తాగుతూ అలా సేదదీరటం ఓ గొప్ప అనుభూతి. బీచ్లను స్వచ్ఛంగా ఉంచటం అంత సులువు కాదు. కానీ, ఇక్కడ అలాంటి అరుదైన అనుభూతి దక్కుతుంది. వాటిలో లోపల తిరుగాడే అనేక రకాల, రంగుల చేపలు కనువిందు చేస్తూ ఆ నీటిలోంచి పైకి కనిపిస్తుంటాయి.
యాచ్ ట్రిప్…
ఈ దీవుల్లో మరో మంచి విశేషం యాచ్ ట్రిప్. ఇక్కడకు వచ్చే పర్యాటకులు ఈ పొడవాటి పడవలు ఎక్కకుండా తిరిగి వెళ్లరు. వీటిలో ఓ రోజంతా ఆ ఆరు దీవులను చుట్టిరావడం ఎన్నో అద్భుతమైన జ్ఞాపకాలను మిగులుస్తుంది. ఇవి ఖరీదు కూడా కాదు. వీటిని కొన్ని కంపెనీలు, హోటళ్లు, స్థానికులు నడుపుతారు. ఎవరికి నచ్చినవి వాళ్లు ఎంచుకోవచ్చు.స్థానికంగా ఉన్న గైడ్లును కూడా వెంటబెట్టుకుని వెళ
ఫి ఫి ఐలాండ్స్ చాలా చిన్న ప్రాంతమే కానీ ఒక నగరానికి ఉన్న లక్షణాలన్నీ ఉంటాయి. ఇక్కడ టూర్ను చాలా తక్కువ ఖర్చుతోనూ పూర్తి చేయొచ్చు. చాలా ఎక్కువ డబ్బులు ఖర్చుపెట్టొచ్చు. ఇక్కడ టాటూ సంస్కృతి బాగా ఎక్కువ. ఏటీఎం సెంటర్లు కనిపించినంత ఎక్కువగా టాటూ సెంటర్లు కనిపిస్తాయి. మీకు ఏ టాటూ కావాలన్నా, ఏ పద్ధతిలో కావాలన్నా నిమిషాల్లో వేసి పంపించేస్తారు. ఒంటి మీద టాటూ పడితే మీరు ఫి ఫి పోయివచ్చినట్టన్నమాట.
క్రాబి టౌన్ పరిధిలోకి ఈ ద్వీపాలు వస్తాయి. వాటితో పాటు ప్రా నంగ్ బీచ్. పక్కనే ఒక పెద్ద కొండ, దాని మీద వేలాడే ఉద్యానవనాలు ఎంతో అద్భుతంగా కనువిందు చేస్తుంటాయి. తెల్లటి ఇసుకతో బీచ్ మనోహరంగా ఉంటుంది. కాస్త రద్దీగా ఉన్నా విశాలమైన బీచ్ కావడం వల్ల మీకు ఏ ఇబ్బందీ ఉండదు. జలకాలాడటం వచ్చి ఇసుకలో కాసేపు సేదదీరడం మళ్లీ జలకాలాటకు పోవచ్చు. క్రాబి టౌన్లో సుమారు పది బీచ్లు ఉంటే అన్నీ నిమిషాల ప్రయాణం దూరంలోనే ఉంటాయి. కాబట్టి అన్ని తీరాలనూ కవర్ చేసి ఆనందించొచ్చు.
సామాన్యంగా మూడు కాలాలుంటే ఈ దీవుల్లో రెండే కాలాలుంటాయి. ఎండాకాలం, వానాకాలం. జనవరి నుంచి ఏప్రిల్ వరకు ఎండాకాలం. మే నుంచి డిసెంబరు వరకు వానాకాలం. వాన పడనపుడు వెళ్తేనే మంచిది. ఉన్నది ఎక్కువగా బీచ్లే కాబట్టి పగలు సముద్రం దగ్గర, రాత్రి హోటల్లో ఉండొచ్చు. ఎండాకాలం వేడిగా ఏం ఉండదు. ఏకాలమైనా 22-32 డిగ్రీల మధ్య మాత్రమే ఇక్కడ ఉష్ణోగ్రత ఉంటుంది. కాబట్టి ఏ కాలం వెళ్లినా పెద్ద ఇబ్బంది పడక్కర్లేదు. ఈ వేడి మన భారతీయులకు అయితే సుపరిచితమే. ఇక్కడ థాయ్ భట్ కరెన్సీ. మనవి రెండు రూపాయిలు వాళ్ల ఒక థాయ్భట్తో సమానం. కాబట్టి ఇండియన్లకు థాయ్టూర్ అంత ఖరీదైనది కాదు.
పుకెట్ నగరం
థాయ్లాండ్లో ప్రముఖ పర్యాటక ప్రదేశం పుకెట్ నగరం. ఆ దేశ ఏరోప్లేన్ బ్రాండ్ కూడా ఇదే. ఫి ఫి ఐలాండ్స్ ఈ పుకెట్ నుంచి కేవలం యాభై కిలోమీటర్లే. పుకెట్ దర్శనం కూడా ఫి ఫి ఐలాండ్స్ సందర్శనంతో పాటే అయిపోతుంది. పుకెట్ కూడా పెద్ద పర్యాటక ప్రదేశమే. అక్కడ అనేక ప్రకృతి దృశ్యాలుంటాయి. థాయ్ సంప్రదాయ దర్శనీయ స్థలాలుంటాయి.
ఫి ఫి ఐలాండ్స్ కు ఎలా వెళ్లాలి?
అందరికీ అందుబాటులో ఉన్న ప్రదేశం. ఇక్కడకు చేరుకోవడం చాలా సులువు. థాయ్లాండ్ రాజధాని బ్యాంకాక్కు అయినా విమానంలో వెళ్లొచ్చు. నేరుగా ఫుకెట్ ఎయిర్పోర్ట్లో కూడా దిగొచ్చు. హైదరాబాదు నుంచి ఫుకెట్కు నేరుగా వెళ్లాలంటే రూ.14 వేల నుంచి ఫ్లైట్ టికెట్ మొదలవుతుంది. అక్కడి నుంచి బస్సు, కారు, బోటు ఇలా ఏ మార్గంలోనైనా వెళ్లవచ్చు తక్కువ ఖర్చులో వెళ్లిరాగల విదేశీ టూర్ ఇది.
సాధారణంగా ఏ ప్రాంతానికి వెళ్లినా ఆటోలు, ట్యాక్సీలు అవసరం అవుతుంటాయి. కానీ ఇక్కడ వాటి అవసరమే రాదు. ఏ బీచ్ నుంచి ఏ బీచ్కు అయినా నడుచుకుంటూ వెళ్లిపోవచ్చు. చిన్న దీవులు కనుక ఇక్కడ ట్రాన్స్పోర్ట్ వెహికల్స్ కూడా పెద్దగా ఉండవు. ఎక్కడ చూసినా తోక పడవలే కనిపిస్తాయి. వీటిని అందరితో కలిసి షేర్ చేసుకోవచ్చు. సొంతంగా గంటల్లెక్కన, రోజు లెక్కన అద్దెకు కూడా తీసుకోవచ్చు.

ధాయ్ ల్యాండ్ లో ఇంకా చూడ వలసినవి…..
Wat Arun బౌద్ధదేవాలయం బ్యాంకాక్ లోని Yai జిల్లాలో ఉంది.
Lumphini Park
Location :: 139/4 Thanon Witthayu, Khwaeng Lumphini, Khet Pathum Wan, Krung Thep Maha Nakhon 10330, Thailand
Jim Thompson House సెంట్రల్ బ్యాంకాక్ లోని మ్యూజియం
Location :: Rama I Rd, Khwaeng Wang Mai, Khet Pathum Wan, Krung Thep Maha Nakhon 10330
Dusit Zoo
it is the oldest zoo of Thailand, built by King Chulalongkorn Located at Khao Din Park in Bangkok’s
Siam Park City
Siam Park City is an amusement and water park in the Khan Na Yao district of Bangkok, Thailand.
Thonburi
is an area of modern Bangkok. During the era of the kingdom of Ayutthaya, its location on the right bank at the mouth of the Chao Phraya River had made it an important garrison town
Golden Buddha
The Golden Buddha, officially titled Phra Phuttha Maha Suwana Patimakon, is a gold statue, with a weight of 5.5 tons. It is located in the temple of Wat Traimit, Bangkok, Thailand. Location :: 951 Charoen Krung Rd, Talat Noi, Samphanthawong, Krung Thep Maha Nakhon 10100, Thailand
Erawan Shrine
The Erawan Shrine, formally the Thao Maha Phrom Shrine, is a Hindu shrine in Bangkok, Thailand, that houses a statue of Phra Phrom, the Thai representation of the Hindu god of creation Lord Brahma.
Location :: Lumphini, Pathum Wan, Bangkok 10260, Thailand
Giant Swing
The Giant Swing is a religious structure in Phra Nakhon, Bangkok, Thailand. Located in front of Wat Suthat, it was formerly used in an old Brahmin ceremony, and is one of Bangkok’s tourist attractions.
Wat Benchamabophit
Wat Benchamabophit Dusitvanaram is a Buddhist temple in the Dusit district of Bangkok, Thailand. Also known as the marble temple, it is one of Bangkok’s most beautiful temples and a major tourist attraction. Location :: 69 Khwaeng Dusit, Khet Dusit, Krung Thep Maha Nakhon 10300, Thailand
Wat Suthat
Wat Suthat Thepphaararam is a Buddhist temple in Bangkok, Thailand. It is a royal temple of the first grade, one of ten such temples in Bangkok. Construction was begun by King Rama I in 2350 BE Wat Mahathat Yuwaratrangsarit
Wat Mahathat Yuwaratrangsar it is a Buddhist temple in Bangkok, Thailand. It is one of the 10 royal temples of the highest class in Bangkok.
Bangkok Art and Culture Centre
Bangkok Art and Culture Centre is a contemporary arts centre in Bangkok, Thailand. Art, music, theatre, film, design and cultural/educational events take place in its exhibition and performance spaces.
Samutprakarn Crocodile Farm and Zoo
The Samutprakarn Crocodile Farm and Zoo is a crocodile zoo in Bangkok, Thailand. The park claims to hold the world’s largest crocodile in captivity, named Yai, measuring 6 m and weighing 1,114 kg
Chatuchak Park
Chatuchak Park is the name of a public park in Chatuchak district, Bangkok, Thailand. It is also the name of the MRT station that lies under the park. Chatuchak park is one of the oldest public parks in Bangkok.
Location :: Bangkok, จังหวัด กรุงเทพมหานคร 10900, Thailand
National Museum of Royal Barges
The National Museum of Royal Barges is a museum in Bangkok, Thailand. It is on the northern rim of Bangkok Noi canal in the Bangkok Noi District. Royal barges from the Royal Barge Procession are kept at the museum. Wikipedia Location :: 80/1 Arun Amarin Road, Krung Thep Maha Nakhon, Bangkok Noi 10700, Thailand
Wat Ratchanatdaram
Wat Ratchanatdaram is a buddhist temple located at the intersection between Ratchadamnoen Klang and Maha Chai Road, in Phra Nakhon district, Bangkok.Wikipedia Location :: Ratchadamnoen Klang Tai Alley, Khwaeng Wat Bowon Niwet, Wat Bawon Niwet, Krung Thep Maha Nakhon 10200, Thailand
Siriraj Medical Museum
The Siriraj Medical Museum, nicknamed the Museum of Death, is a medical museum in Bangkok, Thailand. Siriraj Medical Museum is open to the public and is a valuable resource for medical professionals and students. Wikipedia Location :: 2 Wanglung Road Khwaeng Siriraj, Khet Bangkok Noi, Krung Thep Maha Nakhon 10700, Thailand
King Rama IX Park
Large, lush green space featuring a jogging path, playground, lake with paddle boats and gardens. Location :: Dok Mai, Prawet, Bangkok 10250, Thailand
Bangkok Folk Museum
Bangkok Folk Museum, or Bangkokian Museum, is a museum in Bangkok, Thailand. It is located at Soi Charoen Krung 43, near the Sri Rat Expressway several hundred metres from the right bank of the Chao …
Location :: 271/2 Saphan Yao Alley, Khwaeng Si Phraya, Khet Bang Rak, Krung Thep Maha Nakhon 10500, Thailand
Kamthieng House Museum
The Kamthieng House Museum is a museum in Bangkok, run by the Siam Society under royal patronage. It is a 160-year-old traditional teakwood house from northern Thailand.
Location :: 30 Asok Montri Rd, Khwaeng Khlong Toei Nuea, Khet Watthana, Krung Thep Maha Nakhon 10110, Thailand
Chatuchak Weekend Market
The Chatuchak Weekend Market, on Kamphaeng Phet 2 Road, Chatuchak, Bangkok, is the largest market in Thailand. Also known as JJ Market, it has more than 8,000 stalls, divided into 27 sections. Location :: 587/10 Kamphaeng Phet 2 Rd, Khwaeng Chatuchak, Khet Chatuchak, Krung Thep Maha Nakhon 10900, Thailand
Dream World
Festive amusement park offering roller coasters and other rides, theater performances and restaurants.
Location :: Pathum Thani 12130, Thailand
Pratunam Market
Pratunam Market is one of Bangkok’s major markets, and is Thailand’s largest clothing market. The name Pratunam means “water gate”.
Location :: 869/15 Ratchaprarop Rd, Khwaeng Thanon Phaya Thai, Khet Ratchathewi, Krung Thep Maha Nakhon 10400, Thailand
Wat Pho
Wat Pho, also spelt Wat Po, is a Buddhist temple complex in the Phra Nakhon District, Bangkok, Thailand. It is on Rattanakosin Island, directly south of the Grand Palace.
Location :: 2 Sanamchai Road, Grand Palace Subdistrict, Pranakorn District, Bangkok 10200, Thailand
Sea Life Bangkok Ocean World
Sea Life Bangkok Ocean World is an aquarium in Bangkok, Thailand, the largest in South East Asia. It covers approximately 10,000 square meters with hundreds of different species on display in exhibits totaling about 5,000,000 liters.
Located in: SiamParagon Location :: 991 Rama 1 Road Khwaeng Pathum Wan, Khet Pathum Wan, Krung Thep Maha Nakhon 10330, Thailand
Rod Fai Night Market
Bustling outdoor night market specializing in antiques/vintage memorabilia, plus bars /eateries.
Location :: Thailand, Srinagarindra Road – Soi Srinagarindra 51, Nong Bon, Prawet, Bangkok 10250, Thailand
Patpong
Patpong is an entertainment district in Bangkok, Thailand, catering mainly, though not exclusively, to foreign tourists and expatriates.Wikipedia
Wat Trimitr
This historic temple features a gilded exterior, exhibitions and a massive golden statue of Buddha. Location :: 661 Tri Mit Rd, Khwaeng Talat Noi, Khet Samphanthawong, Krung Thep Maha Nakhon 10100, Thailand
Erawan Museum
Erawan Museum is a museum in Samut Prakan, Thailand. It is well known for its giant three-headed elephant art display.
Location :: 99/9 Moo 1 Bangmuangmai Amphoe Mueang Samut Prakan, Chang Wat Samut Prakan 10270, Thailand
Rattanakosin Island
Rattanakosin Island is a historic area in the Phra Nakhon District in the city of Bangkok, Thailand Jomtien Beach
Jomtien or Jomtien Beach, on road signs and road maps also often written Chom Tian, is a town on the east coast of the Gulf of Thailand about 165 km south-east of Bangkok in Chonburi Province
Sriracha Tiger Zoo
The Sriracha Tiger Zoo is a zoo in Sri Racha, a city on the outskirts of Pattaya, a seaside city in Chonburi Province, Thailand. It is about 97 km from Bangkok
Location :: 341 Amphoe Si Racha, Chang Wat Chon Buri 20110, Thailand
Ko Phai
is the largest island in Mu Ko Phai, a small uninhabited archipelago on the eastern seaboard of Thailand. It is about 21 km to the west of Pattaya. “Ko Phai” is the name of the island in the Royal Thai General System of Transcription
Ramayana Water Park
Ramayana Water Park — is a water park in Pattaya, which is 1.5 hours drive from Bangkok and 15 kilometers south of Pattaya City. It is one of the biggest water theme parks in Southeast Asia.
Location :: 9 Moo 7, Ban Yen Rd, Na Chom Thian, Sattahip, Chon Buri 20250, Thailand
Thailand tourism official website
https://www.tourismthailand.org

%d bloggers like this:
Available for Amazon Prime