హెపటైటిస్ బి

Image result for hepatitis b

వైరల్ హెపటైటిస్ బారిన పడి ప్రతి సంవత్సరం ప్రపంచవ్యాప్తంగా దాదాపు 1.4 మిలియన్ల మంది మరణిస్తున్నారని  మనలో ఎంతమందికి తెలుసుప్రపంచవ్యాప్తంగాదాదాపు 300 మిలియన్ల మంది ప్రజలు వైరల్ హెపటైటిస్తో జీవసిస్తున్నారు మరియు ప్రతి మూడు కాలేయ క్యాన్సర్ మరణాలలో ఇద్దరు  వైరల్ హెపటైటిస్ వలన మరణిస్తున్నారు.
హెపటైటిస్అనేది కాలేయం యొక్క ఇంఫ్లమేటరి/వాపు \ పరిస్థితి. ఈ పరిస్థితి  లివర్ కే పరిమితి కావచ్చు లేదా కాలేయ ఫైబ్రోసిస్ (మచ్చలు)సిరోసిస్ లేదా కాలేయ క్యాన్సర్‌కు దారితియవచ్చు. హెపటైటిస్ బి వ్యాధి వైరల్ సంక్రమణ వలన సంభవిస్తుంది. ఇతర కారణాలు ఉదాహరణకుఆటో ఇమ్యూన్ హెపటైటిస్ అని వర్ణించబడిన పరిస్థితి మందులుమందులుటాక్సిన్స్ మరియు ఆల్కహాల్ వల్ల వస్తుంది.
హెపటైటిస్ బి Hepatitis B

హెపటైటిస్ బి అనేది హెపటైటిస్ బి వైరస్ (హెచ్‌బివి) వల్ల కలిగే అంటు హెపటైటిస్. ఈ సంక్రమణ అక్యూట్ మరియు దీర్ఘకాలికంగా(క్రానిక్) ఉంటుంది. అక్యూట్ హెపటైటిస్ బి అనేది కొత్తగా పొందిన సంక్రమణ మరియు సంక్రమణ బారిన పడిన వ్యక్తులలో  వైరస్కు గురైన 1 మరియు 4 నెలల మధ్య లక్షణాలను గమనించవచ్చు. తక్కువ సంఖ్యలో ప్రజలు ఫుల్మినెంట్ హెపటైటిస్ అని పిలువబడే అక్యూట్ హెపటైటిస్ బారిన పడవచ్చు. దీర్ఘకాలిక/క్రానిక్  హెపటైటిస్ బి ఆరు నెలల కన్నా ఎక్కువ ఉంటుంది మరియు సాధారణంగా ఇది దీర్ఘకాలిక ఇన్ఫెక్షన్.
హెపటైటిస్ బి వైరస్ రక్తంలో కలిగే వైరస్. ఇది రక్తం లేదా రక్తంతో కలుషితమైన ద్రవాల ద్వారా వ్యక్తి నుండి వ్యక్తికి వ్యాపిస్తుంది.
లక్షణాలు Symptoms
కాలేయ నొప్పి.• కామెర్లు,• డార్క్ ఎల్లో  మూత్రం,• లేత-రంగు మలం• ఆకలి నష్టం
అలసినట్లు అనిపించు.వికారం మరియు వాంతులు.శరీరమంతా దురద.

హెపటైటిస్ బి నిర్ధారణ సంక్రమణ పై లక్షణాలు మరియు రక్త పరీక్షల ఆధారంగా నిర్ధారణ అవుతుందిఇది అసాధారణ కాలేయ పనితీరును సూచిస్తుంది.
చికిత్స Treatment
అక్యూట్ Acute హెపటైటిస్ బికి సాధారణంగా వైద్య చికిత్స అవసరం లేదు. కానీ వాంతులువిరేచనాలు వంటి లక్షణాలు కొనసాగితేరోగికి ఎక్కువ ద్రవాలు మరియు ఎలక్ట్రోలైట్లు ఇవ్వాలి. అక్యూట్ Acute హెపటైటిస్ బి, దీర్ఘకాలికంగా/క్రానిక్  మారకుండా నిరోధించడానికి షధం లేదని నిపుణులు అంటున్నారు. లక్షణాలు ఎక్కువ కాలం కొనసాగితే మరియు 3 నెలల తర్వాత ఎల్‌ఎఫ్‌టి అసాధారణంగా ఉంటేగ్యాస్ట్రోఎంటరాలజిస్ట్‌ను సంప్రదించండి.
నివారణ Prevention
·        రేజర్టూత్ బ్రష్వేలుగోలు క్లిప్పర్లువాటిపై రక్తం ఉంటే వాటిని పంచుకో(షేర్)కూడదు.

·    మీరు పచ్చబొట్టు లేదా శరీర కుట్లు(pierce) పొందాలనుకుంటే ముందు ఆరోగ్య ప్రమాదాల గురించి ఆలోచించండి. క్రిమిరహితం చేసిన సూదులు మరియు పరికరాలు మరియు డిస్పోజబుల్ చేతి తొడుగులు ఉపయోగించకపోతే మీరు వ్యాధి బారిన పడతారు.

·        సురక్షితమైన సెక్స్ సాధన. హెచ్‌బివి ప్రసారాన్ని నివారించడానికి బహుళ భాగస్వాములతో సెక్స్ లో  పాల్గొన్నప్పుడు లాటెక్స్ కండోమ్‌లను ఉపయోగించాల్సి ఉంటుంది.

·        ఇంజెక్షన్ చేసే సూదులు లేదా ఇతర పరికరాలను పంచుకోవద్దు.

%d bloggers like this: