మెంతులు (మేథి)

మెంతులు ప్రయోజనాలు, ఉపయోగాలు మరియు ...
మేథి లేదా మెంతులు పీ (PEA) కుటుంబం నుండి వచ్చే ఆకుపచ్చ ఆకులతో కూడిన హెర్బ్. మెంతి విత్తనం రుచిలో చేదుగా ఉంటుంది మరియు అనేక ఔషధాలను తయారు చేయడానికి ఉపయోగిస్తారు. మెంతి ఆకులు వండినప్పుడు చాలా రుచికరంగా ఉంటాయి.ఒక టేబుల్ స్పూన్ మెంతి ఆకులో క్యాలరీకొవ్వుఫైబర్ప్రోటీన్కార్బోహైడ్రేట్ఐరన్మెగ్నీషియంవిటమిన్ బి 6 మరియు ఫాస్పరస్ ఉంటాయి. డైటీషియన్ల ప్రకారం ఒక వ్యక్తి యొక్క మొత్తం ఆరోగ్యానికి ఇవి  చాలా ప్రయోజనకరం.
1. గుండె జబ్బులను పరిష్కరించుతుంది.: మెంతులు గెలాక్టోమన్నన్ అని పిలువబడే ఒక సమ్మేళనాన్ని కలిగి ఉంటాయిఇది అనేక గుండె జబ్బులను పరిష్కరించడంలో కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది మరియు గుండె కండరాలు చెక్కుచెదరకుండా ఉండటానికి సహాయపడుతుంది. మెంతుల లోని సోడియం మరియు పొటాషియం కంటెంట్ హృదయ స్పందన రేటును నిర్వహించడానికి సహాయపడుతుంది మరియు రక్తపోటును వాంఛనీయ స్థాయిలో ఉంచుతుంది.
 
2. ఇన్ఫ్లమేషన్ /మంటను తగ్గిస్తుంది.: మెంతులు దీర్ఘకాలిక దగ్గుదిమ్మలునోటి పూతలక్షయనోటి క్యాన్సర్బ్రోన్కైటిస్ మరియు మూత్రపిండాల వ్యాధుల వంటి మంటలను పరిష్కరించడానికి తోడ్పడతాయి. మెంతి చక్కెర శోషణను తగ్గిస్తుంది మరియు ఇన్సులిన్‌ను ప్రేరేపిస్తుంది. శరీరం యొక్క వివిధ మంటలను పరిష్కరించడానికి వాటిని ప్రతిరోజూ పేస్ట్ రూపంలో లేదా ఆహారంతో పాటు తీసుకోవచ్చు.
 
3. బరువు తగ్గుదల : మెంతులు బరువు తగ్గడానికి సహాయపడుతుంది. మెంతుల లోని సహజ ఫైబర్ కంటెంట్ఉదయం ఖాళీ కడుపుతో తినేటప్పుడుఆకలిని అరికట్టడానికి సహాయపడుతుంది. మెంతులు కడుపు ఫుల్ అనుభూతిని ఇస్తాయి. బరువు తగ్గించే కార్యక్రమంలో ఇవి ప్రధాన సహాయంగా మారతాయి.
 
4.  యాసిడ్ రిఫ్లక్స్ తగ్గించును.: గుండెల్లో మంట మరియు యాసిడ్ రిఫ్లక్స్ పరిష్కరించడానికి మెంతులు చాలా మంచి షధంగా చెప్పవచ్చు. మెంతులు పేగు మరియు కడుపు పొరను పూసే శ్లేష్మం కలిగి ఉంటాయి మరియు తద్వారా జీర్ణశయాంతర కణజాలాన్ని ఉపశమనం చేస్తుంది. మెంతి  గింజలను తినే ముందు నీటిలో నానబెట్టాలి.
 
5. గొంతు నొప్పిని పరిష్కరించడంలో సహాయపడుతుంది: తేనె మరియు నిమ్మకాయతో కలిపిన 1 చెంచా మెథీ పేస్ట్ జ్వరాన్ని తగ్గిస్తుంది మరియు దగ్గు మరియు జలుబు నుండి ఉపశమనం ఇస్తుంది. ఇది గొంతు నొప్పిని కూడా పరిష్కరించగలదు. ఇది శరీరాన్ని పోషిస్తుంది మరియు చాలా తక్కువ సమయంలో చలి నుండి కోలుకోవడానికి సహాయపడుతుంది.
 
6. రుతు అసౌకర్యం తగ్గించును: ఐసోఫ్లేవోన్స్ మరియు డయోస్జెనిన్ వంటి సమ్మేళనాలు ఈస్ట్రోజెన్ కలిగి ఉంటాయి. PMలు మరియు రుతుతిమ్మిరితో సంబంధం ఉన్న అసౌకర్యాన్ని వెంటనే పరిష్కరించును.. మూడ్ హెచ్చుతగ్గులు మరియు hot flashes/వేడి వెలుగులకు మెంతులు      ఉపయోగపడును. ఇనుము అధికంగా ఉన్న లక్షణాల కారణంగామెంతులు రుతు నొప్పితో బాధపడుతున్న మహిళలకు ఎంతో సహాయపడతాయని రుజువు అయింది.
 
7. జుట్టు సమస్యలు: మెంతి  నెత్తిమాడు మీద  చాలా ప్రభావాన్ని కలిగి ఉంటాయిజుట్టు నల్లగా మరియు మెరిసేలా చేస్తుంది. మెంతి గింజలను రాత్రిపూట నానబెట్టిఉడకబెట్టికొబ్బరి నూనెతో కలిపి పేస్ట్ చేసి వాడిన అవి జుట్టుకు బలం నిచ్చును మరియు జుట్టు రాలడం మరియు జుట్టు సన్నబడటం తగ్గించును.
 
%d bloggers like this:
Available for Amazon Prime