ఓజోన్ పొర

ఓజోన్ పొర క్షీణత గురించి ప్రజలలో అవగాహన కల్పించడానికి మరియు దానిని సంరక్షించడానికి అవసరమైన పరిష్కారాలను కనుగొనటానికి ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 16న ప్రపంచ ఓజోన్ దినోత్సవoగా  జరుపుకుంటారు. ఈ రోజున ప్రపంచం నలుమూలల నుండి ప్రజలు మాంట్రియల్ ప్రోటోకాల్‌పై  చర్చలు మరియు సెమినార్ల జరుపుతారు.

ఓజోన్ లేయర్ అంటే ఏమిటి What is Ozone Layer?
సూర్యుడి నుండి వచ్చే UV కిరణాల నుండి ఓజోన్ మనలను రక్షిస్తుందని మనందరికీ తెలుసు. 1957లోఆక్స్ఫర్డ్ విశ్వవిద్యాలయానికి చెందిన ప్రొఫెసర్ గోర్డాన్ డాబ్సన్ ఓజోన్ పొరను కనుగొన్నారు. ఓజోన్ ఆక్సిజన్ యొక్క మూడు అణువులతో రూపొందించబడింది. ఇది అధిక రియాక్టివ్ వాయువు(gas) మరియు O3 చే సూచించబడుతుంది. ఇది భూమి యొక్క ఎగువ వాతావరణంలో సహజంగా మరియు మానవ నిర్మిత ఉత్పత్తిగా సంభవిస్తుందిఅనగా స్ట్రాటో ఆవరణ మరియు దిగువ వాతావరణం అనగా ట్రోపోస్పియర్ (stratosphere and lower atmosphere i.e. troposphere).
ఓజోన్ పొర భూమి యొక్క వాతావరణంలో (భూమికి 15-35 కి.మీపైన ) స్ట్రాటో ఆవరణ యొక్క దిగువ భాగంలో ఉంటుంది మరియు ఓజోన్ (O3) యొక్క అధిక సాంద్రతలను కలిగి ఉంటుంది. సహజంగా ఇది పరమాణు ఆక్సిజన్ (molecular oxygen O2) తో సౌర అతినీలలోహిత (solar ultraviolet) (UV) రేడియేషన్ యొక్క పరస్పర చర్యల ద్వారా ఏర్పడుతుంది. ఇది భూమి యొక్క ఉపరితలానికి చేరే హానికరమైన UV రేడియేషన్‌ను తగ్గిస్తుంది.
కానీ భూస్థాయిలో ఓజోన్ ఒక ప్రధాన వాయు కాలుష్య కారకంగా పరిగణించబడుతుంది. ఓజోన్ హానికరమైన UV రేడియేషన్ల నుండి మనలను రక్షిస్తుందని మనందరికీ తెలుసుకాని భూస్థాయిలో ఓజోన్ ప్రమాదకరమైనది మరియు కాలుష్యానికి కారణమవుతుంది. మానవ కార్యకలాపాల కారణంగా ఓజోన్ పొర గ్రహం మీద క్షీణిస్తోందిఇది చాలా ప్రమాదకరం. ఇది ఫోటోకెమికల్ స్మాగ్(smog) మరియు ఆమ్ల వర్షానికి కూడా కారణమవుతుంది
ఓజోన్ క్షీణతకు కారణాలు(Causes of Ozone Depletion):
ఓజోన్ పొర క్షీణతకు ప్రధాన కారణం మానవ కార్యకలాపాలు అనగా క్లోరిన్ లేదా బ్రోమిన్ కలిగి ఉన్న మానవ నిర్మిత రసాయనాలు. ఈ రసాయనాలను ఓడిఎస్ లేదా ఓజోన్ – డిప్లెటింగ్ పదార్థాలు అంటారు. 1970 ల ప్రారంభం నుండి శాస్త్రవేత్తలు స్ట్రాటో ఆవరణలో  ఓజోన్ తగ్గింపును గమనించారు మరియు ఇది ధ్రువ ప్రాంతాలలో మరింత ఎక్కువుగా కనుగొనబడింది.
క్లోరిన్ యొక్క ఒక అణువుకు వేలాది ఓజోన్ అణువులను విచ్ఛిన్నం చేసే సామర్ధ్యం ఉంది. ప్రధానoగా ఓజోన్ క్షీణించే పదార్థాలలో క్లోరోఫ్లోరోకార్బన్లు (సిఎఫ్‌సిలు)కార్బన్ టెట్రాక్లోరైడ్హైడ్రోక్లోరోఫ్లోరోకార్బన్లు (హెచ్‌సిఎఫ్‌సి) మరియు మిథైల్ క్లోరోఫామ్ ఉన్నాయి. కొన్నిసార్లు బ్రోమినేటెడ్ ఫ్లోరోకార్బన్లు అని పిలువబడే హాలోన్స్ ఓజోన్ క్షీణతకు కూడా దోహదం చేస్తాయి. ODS పదార్థాలు సుమారు 100 సంవత్సరాల జీవితకాలం కలిగి ఉంటాయి.
ఓజోన్ క్షీణత యొక్క ప్రభావాలు ఏమిటి (What are the effects of Ozone depletion)?
సూర్యుడి నుండి వచ్చే UV కిరణాలను రక్షించడానికి ఓజోన్ బాధ్యత వహిస్తుంది దాని క్షీణత తీవ్రమైన అనేక ఆరోగ్య ప్రమాదాలకు కారణం కావచ్చు. మొక్కల జీవన చక్రాలను మార్చడం ద్వారా మరియు ఆహార గొలుసును భంగపరచడం ద్వారా ఓజోన్ క్షీణత పర్యావరణాన్ని కూడా ప్రతికూలంగా ప్రభావితం చేస్తుంది.
పాచి (plankton) వంటి సూక్ష్మ జీవులు మనుగడ సాగించలేవు కాబట్టి పాచిలపై ఆధారపడిన జంతువులు కూడా మనుగడ సాగించలేవు. ఓజోన్ పొర క్షీణించడం వల్ల గాలి నమూనాలో మార్పు రావచ్చుగ్లోబల్ వార్మింగ్‌కు దారితీస్తుందిఅందువల్ల ప్రపంచవ్యాప్తంగా వాతావరణ మార్పులు సంభవిస్తాయి.
UV కిరణాల హానికరమైన ప్రభావాలు(Harmful effects of UV Rays)

  • ·        ఇది చర్మ క్యాన్సర్‌కు కారణమవుతుంది.
  • ·        UV కిరణాలు స్కిన్ బర్న్ కు కారణమవుతాయి.
  • ·   UV రేడియేషన్‌కు అధికంగా గురికావడం రోగనిరోధక శక్తిని ప్రభావితం చేస్తుంది లేదా దెబ్బతీస్తుంది.
  • ·  UV కిరణాలకు ఎక్కువసేపు గురికావడం కళ్ళ కణజాలాలను దెబ్బతీస్తుంది మరియు కంటి ఉపరితలం మంచు అంధత్వం‘ అని పిలువబడే బర్నింగ్‘ కు కారణమవుతుంది.
  • ·        UV కిరణాలు చర్మం యొక్క వృద్ధాప్యాన్ని కూడా వేగవంతం చేస్తాయి.
  • ·   ఆహారంఫాబ్రిక్ప్లాస్టిక్పెయింట్సిరారంగులు మొదలైన వాటికి రంగులు వేయడానికి ఉపయోగించే రంగు వంటి వర్ణద్రవ్యం ను UV గ్రహిస్తుంది మరియు అది రంగును మారుస్తుంది.
మన గ్రహం భూమిని కాపాడటానికి నివారణ చర్యలు (Preventive measures to save our planet Earth):
  • ·  ప్లాస్టిక్ కంటైనర్లలో హెయిర్ స్ప్రేస్ ఫ్రెషనర్స్సౌందర్య సాధనాలు మరియు ఏరోసోల్ వంటి క్లోరోఫ్లోరోకార్బన్స్ (సిఎఫ్‌సి) కలిగిన ఉత్పత్తుల వాడకాన్ని నివారించాలి.

·        చెట్ల పెంపకం మరియు పెరటి తోటపని వంటి కార్యకలాపాలను ప్రోత్సహించండి.

·        పర్యావరణ అనుకూల ఎరువులు వాడండి.

·        మీ వాహనం నుండి అధిక పొగ ఉద్గారాలను నిరోధించండిఇది వాయు కాలుష్యానికి కారణమవుతుంది.

·        క్రమబద్దమైన  నిర్వహణ ద్వారా గ్యాసోలిన్ మరియు ముడి నూనె ఆదా చేయండి.

·        ప్లాస్టిక్స్ మరియు రబ్బరు టైర్లను కాల్చవద్దు.
 
ఓజోన్ క్షీణత యొక్క హానికరమైన ప్రభావాలు మరియు నివారణ చర్యలను కనుగొనే మార్గాల గురించి అవగాహన కల్పించడానికి సెప్టెంబర్ 16 న ప్రపంచ ఓజోన్ దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు.

%d bloggers like this:
Available for Amazon Prime