ప్రపంచంలో అమలవుతున్న ఘోరమైన శిక్షలు

ఆధునికంగా ఎంతగా అభివృద్ధి చెందినా కూడా కొన్ని కొన్ని దేశాల్లో వారు అమలు పరుస్తున్న శిక్షల్ని వింటే ఒళ్ళు జలదరిస్తుంది. అటువంటి కొన్ని అవమానియ శిక్షల గురించి ఇక్కడ రాయడం జరిగింది.

1). కొరడా దెబ్బలు

10-1


కొరడాతో లేదా రాడ్‌తో కొట్టడం. ఈ శిక్ష 19 వ శతాబ్దం వరకు అమలు లో ఉన్న ఈశిక్ష క్రమంగా జైలు శిక్షతో భర్తీ చేయబడింది. ఐక్యరాజ్యసమితి మరియు అమ్నెస్టీ ఇంటర్నేషనల్ వంటి సంస్థలు ఈ శిక్ష ని అత్యంత క్రూరమైన శిక్షగా ఖండించాయి. అనేక దేశాలలో ఇది నిషేధించబడింది. సౌదీ అరేబియా, ఇరాన్ మరియు సుడాన్లతో సహా కొన్ని దేశాలు ఇప్పటికీ కొరడా దెబ్బలను శిక్షగా అమలు చేసే పద్ధతిని కొనసాగిస్తున్నాయి. కొన్ని దేశాలు ఈ శిక్ష ని బహిరంగంగా అమలు చేస్తుంటాయి. ఉదాహరణకి 2014 లో ఒక సౌదీ వ్యక్తి తన బ్లాగ్ లో ఇస్లాం ని అవమానించే రాతలు రాసినందుకు గాను అతనికి సౌదీ ప్రభుత్వం 1000 కొరడా దెబ్బలు మరియు 10 సం,,ల జైలు శిక్ష విధించింది. ఈ సంఘటన పై ప్రపంచ వ్యాప్తంగా చాలా మంది నిరసన వ్యక్తం చేశారు.

2). క్యానింగ్

9-1


కొట్టడం మాదిరిగానే, క్యానింగ్ అనేది కూడా శిక్షల్లో ఒక భాగం, దీనిలో ఒక వ్యక్తి చెరకు కట్టే తో కొట్టబడతాడు. చెరకు నుండి వచ్చే సమ్మెలు చాలా బాధాకరంగా ఉంటాయి, ఎందుకంటే అవి తరచూ చర్మాన్ని విచ్ఛిన్నం చేస్తాయి మరియు మచ్చలు ఏర్పడతాయి. కొట్టడం వలె, క్యానింగ్ కూడా విస్తృతంగా ఖండించబడింది, అయినప్పటికీ ఇది కొన్ని ప్రదేశాలలో క్రూరమైన శిక్షగా మిగిలిపోయింది. ఈ శిక్షని ఎక్కువగా అమలు చేస్తున్న దేశాల్లో రిపబ్లిక్ ఆఫ్ సింగపూర్ ఒకటి. ఒక్క ౨౦౧౨ సం,,లో నే, సింగపూర్ 2,203 క్యానింగ్ శిక్షలను అమలు చేసింది, వీటిలో చాలా వరకు అక్రమ వలసదారులకు మరియు విధ్వంసాలకు పాల్పడ్డ వారికి విధించారు.

3). ఒంటరిగా బంధించండం.

8-1


శారీరక నొప్పిని కలిగించే శిక్షలతో పాటు మానసిక నొప్పి ని కలిగించే శిక్ష, ఒక వ్యక్తిని దీర్ఘకాలం పాటు ఒంటరిగా నిర్బంధించడం. ఇది అత్యంత క్రూరమైన నేరస్థులకు, తోటి ఖైదీలకు ప్రమాదం కలిగించే వారికి మాత్రమే కేటాయించబడింది. ఈ ఖైదీలు రోజు 22-23 గంటలు ఒంటరిగా ఒక చిన్న సెల్‌లో గడుపుతారు, బయట తిరగడానికి  ఒక గంట లేదా అంతకంటే తక్కువ సమయం మాత్రమే కేటాయిస్తారు. ఐక్యరాజ్యసమితి, అలాగే ఇతర మానవ హక్కుల సంఘాలు ఈ నిర్బంధాన్ని వ్యతిరేకించినా ఇంకా ఇది కొనసాగుతోంది.

4). అంగచ్ఛేదనం

7-1


 ఆశ్చర్యకరమైన శిక్షల్లో ఒకటి అంగఛేదనం, అంటే చేయి, కాలు, లేదా వాటి వేళ్ళని తొలగించడం. వివిధ ప్రదేశాల్లో వివిధ రకాలుగా ఈ శిక్ష ని అమలు చేస్తారు. కొన్ని ప్రదేశాల్లో దోషులకు మత్తు మందు ఇచ్చి వైద్యుల పర్యవేక్షణలో  వారి కి శిక్ష అమలు చేస్తారు. మరికొన్ని దేశాల్లో అయితే ఎటువంటి మత్తు మందు ఇవ్వకుండానే దోషి మెలకువ తో ఉన్నప్పుడే చేస్తారు. చేతులు మరియు కాళ్ళు ఎటువంటి మత్తు లేకుండా కత్తిరించబడతాయి. సౌదీ అరేబియా, ఇరాన్ మరియు సుడాన్ వంటి కొన్ని దేశాలలో, చేతులు మరియు వివిధ నేరాలకు తరచుగా కాళ్ళు కత్తిరించబడతాయి. ఇస్లామిక్ షరియా లో దొంగతనం చేసినవారి చేతిని తీసివేయాలని ఉంది. కొన్ని సందర్భాల్లో, దోపిడీ నేరాలకు శిక్షగా “క్రాస్ విచ్ఛేదనం” చేయబడుతుంది అనగా దోషుల కుడి చేయి మరియు ఎడమ పాదం రెండూ కత్తిరించబడతాయి. 


5). క్యూసాస్

6


1979 నాటికి, ఇరాన్‌లో షరియా లా అమలులో ఉంది. అందులో “క్యూసాస్” అని పిలువబడే ఒక ప్రత్యేక చట్టం ఉంది.  హింసాత్మక నేరాలకు పాల్పడిన నేరస్థులపై శారీరక ప్రతీకారం తీర్చుకోవడానికి అనుమతిస్తుంది. ఇది “కంటికి కన్ను” యొక్క ప్రాచీన సూత్రం మీద ఆధారపడి ఉంటుంది. అంధత్వ శిక్షతో సహా నేరస్థులపై భయంకరమైన శారీరక శిక్షలు విధించటానికి ఈ చట్టం అనుమతిస్తుంది. ఈ శిక్షలో, నేరస్థుడి కళ్ళను బలవంతంగా లేదా ఆసిడ్ తో తీసివేస్తారు. ఈ రకమైన శిక్ష ఇరాన్ మరియు సౌదీ అరేబియాలో కూడా ఉపయోగించబడుతుంది.

6). శిరచ్చేదనం

5mockbeheading


శిరచ్ఛేదం అనేది ఒక విధమైన ఉరిశిక్ష లాంటిది, అది నేటికీ వాడుకలో ఉంది. ఇస్లామిక్ స్టేట్ (ఐసిస్) బందీలుగా ఉన్న   శత్రు సైనికులు మరియు బందీలను బహిరంగంగా శిరచ్చేదనం చేస్తూ ఆ అవమానియా చర్యని వీడియో తీసి ఆన్లైన్ లో పెట్టేవారన్నది విదితమే.అమలు పరుస్తున్న దేశాల్లో సౌదీ ఒకటి. ఆ దేశం లో హత్య, మతభ్రష్టుడు, మరియు మాదక ద్రవ్యాల రవాణా వంటి కొన్ని నేరాలకు మరణశిక్ష విదిస్తుంది. ఈ మరణశిక్షలు తరచూ శిరచ్ఛేదం ద్వారా జరుగుతాయి, దోషిగా తేలిన వ్యక్తి యొక్క తల బహిరంగంగా కత్తితో కత్తిరించబడుతుంది. 2015 లో, సౌదీ అరేబియా కనీసం 157 మందిని ఉరితీసింది, వీరిలో చాలామంది శిరచ్ఛేదం చేయబడ్డారు. అంతర్జాతీయ ఒత్తిడి ఉన్నప్పటికీ, సౌదీ అరేబియాలో శిరచ్ఛేదనం మరియు మరణశిక్షలు అమలు చేస్తూనే ఉంది.

7). రాళ్లు రువ్వడం 

4-1


రాళ్ళు రువ్వడం అనేది ఒక విధమైన ఉరిశిక్ష, దీనిలో ఒక సమూహం నేరానికి పాల్పడిన వ్యక్తి (సాధారణంగా వ్యభిచారం) చనిపోయే వరకు వారిపై రాళ్ళు విసురుతారు. ఈ అనాగరిక శిక్ష ఇప్పటికీ ప్రపంచంలోని కొన్ని ప్రదేశాలలో ఉపయోగించబడుతోంది. ఇరాన్, సౌదీ అరేబియా, సుడాన్, యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్, పాకిస్తాన్ మరియు యెమెన్లలో రాళ్ళు రువ్వడం చట్టబద్ధమైన శిక్ష. సాంకేతికంగా చట్టవిరుద్ధం అయినప్పటికీ, ఇది ఆఫ్ఘనిస్తాన్, సోమాలియా, నైజీరియా, మాలి, మలేషియా మరియు ఇరాక్ ప్రాంతాలలో కూడా జరుగుతుంది. వ్యభిచారనికి రాళ్ళ శిక్షను అమలు చేయాలనీ వాళ్ళు నమ్ముతారు. ఏదేమైనా, పురుషుల కంటే స్త్రీలు ఎక్కువగా దోషులుగా లేదా వ్యభిచారానికి పాల్పడినట్లు అనుమానించబడతారని, అందువల్ల, రాళ్ళతో బాధపడుతున్న వారిలో మహిళలు ఎక్కువగా ఉంటున్నారు. 2008 లో జరిగిన ఒక భయంకరమైన కేసులో, సోమాలియాలో ఒక యువతిని (13  సం,,లు) వేలాది మంది ప్రజల ముందు రాళ్ళతో కొట్టారు, ఆ ప్రాంతాన్ని నియంత్రించే ఒక సంస్థ వాళ్ళు తనని రేప్ చేశారని రిపోర్ట్ చేసినందుకు గాను ఆమెను ఈ విధంగా చంపేశారు.

8). సిలువ వేయడం

3


సిలువ వేయడం అనేది ఒక విధమైన ఉరిశిక్ష, ఈ ప్రక్రియలో దోషి పూర్తిగా చనిపోవడానికి  గంటలు లేదా రోజులు పట్టవచ్చు మరియు చాలా బాధాకరంగా ఉంటుంది. సిలువ వేయడం అనేది చాలా కాలం క్రితం అంతరించినకూడా ఇప్పటికి జరుగుతూనే ఉంది. ఐసిస్ ఉగ్రవాదులు వారిని ఎదిరించిన వారిని చంపేసి రోడ్ ల పైన కరెంటు పోల్స్ కి లేదా బ్రిడ్జి లకి వేలాడేసారు అలాగే సౌదీ అరేబియా శిక్షాస్మృతి ప్రకారం, సిలువ వేయడం అనేది చట్టపరమైన శిక్ష. అంతర్జాతీయ దృష్టిని ఆకర్షించిన ఒక కేసులో, ప్రభుత్వ వ్యతిరేక నిరసనలలో పాల్గొన్నందుకు సౌదీ ప్రభుత్వం అలీ అల్-నిమ్ర్ అనే 17 ఏళ్ల బాలుడిని సిలువ వేయడానికి శిక్ష విధించింది. సౌదీ అరేబియాలో, మరణించిన తరువాత సిలువ వేయడం జరుగుతుంది, మృతదేహాన్ని బహిరంగ ప్రదేశంలో సిలువ వేయడం ఇతరులకు హెచ్చరికగా ఉపయోగపడుతుంది. అమ్నెస్టీ ఇంటర్నేషనల్ ఈ చర్యను “క్రూరమైన, అమానవీయ శిక్ష” గా ఖండించింది.

9). సజీవ సమాధి చేయడం 

2


ఒక వ్యక్తిని బ్రతికుండగానే ఖననం చేయడం అనేది కూడా ఒక శిక్ష గ కొనసాగించబడుతుంది. 2014 లో, ఇస్లామిక్ స్టేట్ ఉగ్రవాదులు యాజిది మైనారిటీ గ్రూపులోని వందలాది మంది సభ్యులను ఈ విధంగా చంపారని ఒక నివేదిక వెలువడింది. నివేదిక ప్రకారం, వారు అనేక మంది మహిళలు మరియు పిల్లలను సజీవంగా ఖననం చేశారు. ఇతర నివేదికల ప్రకారం, యుద్దభూమి నుండి పారిపోయినందుకు శిక్షగా ఐసిస్ వారి స్వంత సైనికులలో కొంతమందిని సజీవంగా ఖననం చేసింది. టర్కీలోని కొన్ని ప్రాంతాలలో కూడా అకాల ఖననం జరిగింది. ఒక ప్రత్యేక సందర్భంలో, 16 ఏళ్ల టర్కిష్ అమ్మాయిని వారి తోటలో వారి కుటుంబం సజీవంగా ఖననం చేసింది దీనిని వారు ఆనర్ కిల్లింగ్స్ గ పేర్కొన్నారు. అంటే ఒక అమ్మాయి లేదా స్త్రీ వారి కుటుంబాన్ని కించపరిచినట్లు భావించినప్పుడు వారి కుటుంభం సభ్యులే వాళ్ళని చంపేస్తారు. అరుదుగా ఉన్నప్పటికీ, ఈ రకమైన హత్యలు మరియు అకాల ఖననం టర్కీ, పాకిస్తాన్ లలో కొనసాగుతున్నాయి

10). సజీవ దహనం చేయడం

1guyfawkes


సజీవ దహనం చేయడం కూడా ఒక రకమైన భయంకరమైన శిక్ష, ఇది తరచుగా మంత్రవిద్య, మతవిశ్వాశాల మరియు రాజద్రోహానికి పాల్పడినవారికి కేటాయించబడుతుంది. ఐసిస్ వందలాది మందిని సజీవ దహనం చేసింది, తరచూ మరణశిక్షలను చిత్రీకరిస్తుంది. కెన్యాలో, మంత్రాలు చేస్తున్నారనే నెపం తో కొంత మందిని సజీవ ప్రజలను గ్రామస్తులు తగలబెట్టడ౦ ఇప్పటికి జరుగుతూనే ఉంది. గ్వాటెమాలాలో, 2015 లో, టాక్సీ డ్రైవర్ హత్యలో పాల్గొన్నందుకు 16 ఏళ్ల బాలికను ఒక గుంపు సజీవ దహనం చేసింది. 2016 లో, వెనిజులాలో ఒక వ్యక్తి దోపిడీ చేసినందుకు సజీవ దహనం చేయబడ్డాడు. 
%d bloggers like this: