నోబెల్ బహుమతులు

నోబెల్ పురస్కారం… అంతర్జాతీయంగా ఎంతో పేరు, ప్రాధాన్యత వున్న అవార్డు . మానవ సమాజానికి ఉపయోగపడిన శాస్త్రవేత్తలకు ,స్వీడన్‌కు చెందిన ఆల్ర్ఫెడ్‌ నోబెల్‌ పేరు మీద 1901 నుంచి నోబెల్‌ బహుమతిని ఆరు రంగాల్లోఇస్తున్నారు. మెడిసిన్ / ఫిజియోలజీ , ఫిజిక్స్ ,కెమిస్ట్రీ,ఎకనమిక్స్, లిటరేచర్ ,శాంతి లో అవార్డు లు డిసెంబరు 10 న,స్టాక్ హోంలో ప్రతి సంవత్సరం ఇస్తారు. శాంతి బహుమతి బ్యాంకు ఆ ఫ్ స్వీడన్ ద్వారా ఇస్తారు
భారతీయులు, భారత సంతతికి చెందిన వారు లేదా భారత పౌరసత్వం వున్న, ఇప్పటివరకు నోబెల్ పొందిన భారతీయులు :
  1. రవీంద్రనాథ్‌ టాగూర్‌, (1913): భారత దేశాని కి చెందిన గొప్ప కవి. నవల రచయిత , నాటక కర్త, తత్వ వేత్త, విద్యావేత్త .
1913 లో సాహిత్యం లో నోబెల్ ప్రైజ్(గీతాంజలి) అందుకొన్నారు. శాంతినికేతన్, విశ్వభారతి, ప్రారంభించారు.
2 . సర్‌ సి.వి.రామన్‌ (1930): చంద్రశేఖర వెంకట రామన్ గొప్ప భారతీయ శాస్రవేత్త. రామన్ రీసెర్చ్ ఇన్స్టిట్యూట్( బెంగుళూరు) కు వ్యవస్థాపక డైరెక్టర్ .
1930 లో ఫిజిక్స్ లో నోబెల్ ప్రైజ్ వచ్చింది. ప్రముఖ ఇండియన్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ సైన్స్ (బెంగుళూరు) కి కి ఈయన మొదటి ఇండియన్ డైరెక్టర్ గ పనిచేసారు.1954 లో భారత ప్రభుత్వం మొట్టమొదటిసారిగా దేశంలో అత్యుత్తమ బిరుదు ‘భారతరత్న’ తో సత్కరించారు.
3. హర్‌గోవింద్‌ ఖొరానా (1968): ఈయన ఇండియన్ -అమెరికన్ బయో కెమిస్ట్ . 1968 లో కృత్రిమ జన్యువు కు మెడిసిన్/ఫిజియాలజీ లో నోబెల్ అందుకున్నారు.
4. మదర్‌ థెరిస్సా (1979): అల్బేనియా పుట్టిన రోమన్ క్యాథెలిక్ సన్యాసిని. 1979 లో నోబెల్ శాంతి బహుమతి పొందారు. 1980 లో భారత రత్న అవార్డు కూడా అందుకున్నారు.
5. సుబ్రహ్మణ్యన్‌ చంద్రశేఖర్(1983): భారత దేశం లో పుట్టి అమెరికా పౌరసత్వం స్వీకరించిన చంద్రశేఖర్ కు 1983 లో ఫిజిక్స్ లో నోబెల్ బహుమతి లభించింది. ” చంద్రశేఖర్ లిమిట్” ని కనుగొన్నందుకు ఈయనకి నోబెల్ వచ్చింది .
6అమర్త్యసేన్‌ (1998): భారత్ కు చెందిన ఎకనామిస్ట్ . ఈయనకు 1998 లో ఎకనామిక్స్ లో నోబెల్ ప్రైజ్ , భారత రత్న అవార్డులు వచ్చాయి . ఈయన సంక్షేమ ఆర్థిక శాస్రం (వెల్‌ఫేర్ ఎకనమిక్స్‌) లో పరిశోధనలు చేసారు. లoడ న్ స్కూల్ అఫ్ ఎకనామిక్స్, ట్రినిటీ లో పనిచేసారు.
7.విద్యాధర్‌ సూరజ్‌ నయిపాల్‌ (2001): పూర్వీకుల రీత్యా భారత సంతతికి చెందినవాడు. ఆయన పూర్వీకులు వెస్టిండీస్‌లోని ట్రిని డాడ్ ‌ దీవికి వ్యవసాయక్షేత్రాలలో కూలీలుగా పనిచేయటానికి వెళ్ళారు. వారికీ సాహిత్యం లో నోబెల్ వచ్చింది .
8.వెంకట్రామన్‌ రామకృష్ణన్‌ (2009): భారత సంతతి శాస్తవ్రేత్త , రైబోసోముల రూపము, ధర్మములపై చేసిన పరిశోధనలకు గాను 2009 కెమిస్ట్రీ లో నోబెల్ ప్రైజ్ లభించింది .
9. కైలాష్ సత్యార్థి(2014) : ఈయన మధ్య ప్రదేశ్ కి చెందిన వారు. 2014 లో నోబెల్ శాంతి బహుమతి ని అందుకున్నారు. బాలల హక్కులు , విద్య కోసం పోరాడారు .ఈయన 1995 లో రాబర్ట్ కెన్నడీ మానవ హక్కుల అవార్డు , 2019 లో మదర్ తెరెసా మెమోరియల్ మొ. అవార్డులు పొందారు.
10. అభిజిత్ బెనర్జీ(2019): ఆర్థిక శాస్త్రంలో అభిజిత్ బెనర్జీకి ఈ పురస్కారం వచ్చింది. ఎకనమిక్స్‌లో నోబెల్ ప్రైజ్ అందుకుంటున్న రెండో భారతీయ వ్యక్తి ఈయన.ఈయన అమెరికాలోని మసాచుసెట్స్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీలో ఎకనమిక్స్ ప్రొఫెసర్‌గా ఉన్నారు.పేదరిక నిర్మూలనపై చేసిన పరిశోధనలకు గానూ నోబెల్ పురస్కారం వచ్చింది.
%d bloggers like this: