ఆస్ట్రానమీ

విశ్వం, విశ్వంలోని నక్షత్రాలు, గ్రహాలు, పాలపుంతల అధ్యయనాన్ని ఆస్ట్రానమీ అంటారు. ఆస్ట్రోనమిస్ట్లు నక్షత్రాలు ఎలా పుడతాయి..వాటి ప్రత్యేకతలు తదితర అంశాలతోపాటు పలు ఖగోళ అంశాలపై అధ్యయనం, పరిశోధనలు చేస్తుంటారు. మ్యాథ్స్, ఫిజిక్స్లో ప్రతిభావంతులైన అభ్యర్థులు ఆస్ట్రానమీ వైపు వెళ్తే మంచి భవిష్యత్ ఉంటుంది. ఆస్ట్రానమీని కెరీర్గా ఎంచుకోవాలనుకొనే వారు ఇంటర్లో మ్యాథ్స్, ఫిజిక్స్ సబ్జెక్టులను చదవాలి. అనంతరం డిగ్రీ స్థాయిలో ఫిజిక్స్, ఆస్ట్రానమీ సబ్జెక్టులతో నాలుగేళ్ల బ్యాచిలర్ డిగ్రీ(బీఎస్సీ లేదా బీటెక్)ని అభ్యసించవొచ్చు. కొన్ని యూనివర్సిటీలు ఆస్ట్రోఫిజిక్స్ స్పెషలైజేషన్ను అందిస్తున్నాయి. ఇది ఫిజిక్స్, ఆస్ట్రానమీల కలయికగా ఉంటుంది. అనంతరం సంబంధిత సబ్జెక్టుల్లో రెండేళ్ల పీజీ, తదనంతరం పీహెచ్డీని పూర్తి చేస్తే ఆస్ట్రానమిస్ట్గా చక్కటి కెరీర్ను సొంతమవుతుంది.

పీజీ కోర్సులు..

 • ఎంఎస్సీ ఆస్ట్రానమీ
 • ఎంఎస్సీ ఆస్ట్రోఫిజిక్స్
 • ఎంఎస్సీ ఇన్ మెటీరియాలజీ
 • పీహెచ్డీ ఇన్ ఆస్ట్రానమీ
 • పీహెచ్డీ ఇన్ ఆస్ట్రోఫిజిక్స్
 • పీహెచ్డీ ఇన్ అట్మాస్ఫియరిక్ సైన్స్ అండ్ ఆస్ట్రోఫిజిక్స్.

ఉద్యోగాలు

ఆస్ట్రోనమర్స్, రీసెర్చర్స్ సైంటిస్ట్, లెక్చరర్, ఆస్ట్రోఫిజిస్ట్, టూల్ డిజైనర్స్ అండ్ ఆపరేటర్స్, .

ప్రముఖ ఇన్స్టిట్యూట్లు

 • ఐఐటీ–బాంబే
 • ఇండియన్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఆస్ట్రోఫిజిక్స్
 • ఢిల్లీ యూనివర్సిటీ
 • ప్రెసిడెన్సీ కాలేజ్(కోల్కతా)
 • కోచిన్ యూనివర్సిటీ ఆఫ్ సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ
 • ఐఐటీ–ఢిల్లీ.
%d bloggers like this:
Available for Amazon Prime