ఆమలకం ( రాసి ఉసిరికాయ ) . ఉసిరి వంటలు

Amla Is Rich In Vitamins - Sakshi

ప్రాణికోటి సమస్తం ఆరు ఋతువుల ధర్మాలకు అనుగుణంగా నడచుకోవటం ఆరోగ్యానికి అవసరం. శరదృతువులో వచ్చే కార్తిక మాసంలో ఉసిరి చెట్టు కింద భోజనం చేసే ఉత్సవం వన భోజనం. ఈ కాలంలో లభించే ఉసిరికాయ క్రమంగా ఫలంగా మారి బలీయమైన గుణధర్మాలు కలిగి ఉంటుంది. సంస్కృతంలో ఆమలకీ, అమృతఫల, శ్రీఫల, శివ మొదలైన  పేర్లతో పిలుస్తారు.

మసాలా ఆహారం తిన్న తర్వాత అజీర్ణంతో బాధపడుతున్నారాఆమ్లా (ఉసిరి) తినండి.
రోగనిరోధక శక్తి తక్కువగా ఉండటం వల్ల మీ పిల్లవాడు ఎప్పుడూ ఇన్‌ఫెక్షన్లతో బాధపడుతున్నాడాతాజాగా తయారుచేసిన ఆమ్లా/ఉసిరికాయ  రసం ఒక గ్లాసు ఇవ్వండి.
చుండ్రు మరియు జుట్టు రాలడంతో ఇబ్బంది పడుతున్నారాఆమ్లా/ఉసిరి  హెయిర్ ప్యాక్  వాడండి.
ఇండియన్  గూస్బెర్రీ అని పిలువబడే ఆమ్లా/ఉసిరి మనం ఎదుర్కొనే చాలా సాధారణ సమస్యలకు ఒక పరిష్కారం. ఇది గ్యాస్ నివారించును మరియు దగ్గు మరియు జలుబుతో పోరాడే అద్భుత ప్రయోజనాలతో నిండిన పండు.
ఆమ్లా/ఉసిరి లో విటమిన్ సి మరియు విటమిన్ బి కాంప్లెక్స్ వంటి విటమిన్లు ఉన్నాయి. అంతేకాకకాల్షియంఐరన్క్రోమియం మరియు భాస్వరం వంటి ఖనిజాలు కూడా ఇందులో ఉన్నాయిఇవి మొత్తం ఆరోగ్యాన్ని కాపాడుకోవడంలో కీలక పాత్ర పోషిస్తాయి. ఆమ్లాలో అధిక ఫైబర్ కంటెంట్ బరువు తగ్గడానికి ఆరోగ్యకరమైన ఎంపికగా చేస్తుంది.
ఆమ్లా యొక్క ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు (ఇండియన్ గూస్బెర్రీ)
1. వృద్ధాప్యం ఆలస్యం చేస్తుంది:
ఆమ్లాలో విటమిన్ సి అధికంగా ఉంటుందిఇది శక్తివంతమైన యాంటీఆక్సిడెంట్‌గా పనిచేస్తుంది. యాంటీఆక్సిడెంట్లు ఫ్రీ రాడికల్స్‌తో పోరాడే సమ్మేళనాలు మరియు శరీరం నుండి విషాన్ని ఫ్లష్ చేస్తాయిఆమ్లా వంటి యాంటీఆక్సిడెంట్లు అధికంగా ఉన్న ఆహారాన్ని తినడం వృద్ధాప్యాన్ని ఆలస్యం చేయడమే కాకుండా మిమ్మల్ని ఆరోగ్యంగా ఉంచుతుంది.
2. బరువు తగ్గడంలో సహాయపడుతుంది:
ఆమ్లా బకాయంతో పోరాడును  మరియు బరువు తగ్గడానికి సహాయపడుతుంది. ఇది కొలెస్ట్రాల్‌ను కాల్చేస్తుంది మరియు శరీరంలో ప్రోటీన్ మరియు నత్రజనిని నిలుపుకోవడాన్ని పెంచుతుందితద్వారా కండరాలను నిర్మించడానికి మరియు ఫ్లాబ్‌ను తగ్గించడానికి సహాయపడుతుంది. అలాగేఫైబర్ ఉనికి శరీరం నుండి వ్యర్ధాలను ప్రవహించడంలో సహాయపడుతుంది మరియు కోరికలను నియంత్రించడంలో సహాయపడుతుంది.
3. కొలెస్ట్రాల్ ను తగ్గిస్తుంది:
ఆమ్లా ధమనులలో చెడు కొలెస్ట్రాల్ పేరుకుపోకుండా నిరోధిస్తుంది మరియు గుండె ఆరోగ్యాన్ని ప్రోత్సహిస్తుంది. ఇది శరీరంలో కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిని తగ్గిస్తుంది. ఇది కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను నియంత్రించడానికి మరియు గుండెను ఆరోగ్యంగా ఉంచడానికి ఆహారంలో ఆమ్లాను చేర్చాలి.
4. జలుబు మరియు దగ్గుతో పోరాడుతుంది:
ఆమ్లా విటమిన్ సి యొక్క అద్భుతమైన మూలంఇది దగ్గు మరియు జలుబుతో పోరాడటానికి గొప్ప సహజ నివారణగా చేస్తుంది. ఆమ్లా యొక్క శోథ నిరోధక లక్షణాలు శరీరంలో మంటను తగ్గించడమే కాకరోగనిరోధక శక్తిని పెంచుతాయియాంటీఆక్సిడెంట్స్ శరీరం నుండి విషాన్ని తొలగించడానికి సహాయపడతాయి..
5. మలబద్దకాన్ని నివారిస్తుంది:
ఆమ్లా ఫైబర్ యొక్క గొప్ప మూలంఇది ప్రేగు కదలికను సులభతరం చేస్తుంది. ఇది గొప్ప భేదిమందుగా పనిచేస్తుందితద్వారా మలబద్ధకం తగ్గడానికి సహాయపడుతుంది. అంతేకాకఇది గ్యాస్ట్రిక్ రసాల స్రావాన్ని కూడా ప్రేరేపిస్తుంది మరియు తద్వారా జీర్ణక్రియను మెరుగుపరుస్తుంది. ఆమ్లాలో విస్తృతమైన పోషకాలు ఉండటం మలబద్దకానికి గొప్ప సహజ నివారణగా పని చేస్తుంది.
6. రక్తంలో చక్కెరను నియంత్రిస్తుంది:
మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తులకు ఆమ్లా మంచిది మరియు ఆమ్లా పోషకాలతో నిండి ఉంటుంది మరియు గ్లైసెమిక్ సూచికలో తక్కువగా ఉంటుందిఇది డయాబెటిస్ ఉన్నవారికి ఆరోగ్యకరమైన పండు. ఆమ్లా రక్తంలో ఫ్రీ రాడికల్స్‌తో పోరాడటమే కాకుండా ఇన్సులిన్ శోషణను సులభతరం చేస్తుందిదీని ఫలితంగా రక్తంలో చక్కెర స్థాయి తగ్గుతుంది.
మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తులకు సరళమైనసమర్థవంతమైన ఇంటి నివారణగా పనిచేస్తుంది.
7. రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుతుంది:
ఆమ్లా విటమిన్ సివిటమిన్ బి కాంప్లెక్స్ మరియు యాంటీఆక్సిడెంట్స్ యొక్క గొప్ప మూలం. ఈ పోషకాలు శరీరం నుండి హానికరమైన టాక్సిన్స్ ను ఫ్లష్ చేయడమే కాకుండాహానికరమైన ఫ్రీ రాడికల్స్ తో పోరాడటానికి కూడా సహాయపడతాయి. ఆమ్లాలో యాంటీ ఇన్ఫ్లమేటరీ కాంపౌండ్స్ ఉండటం శరీరంలో మంట స్థాయిలను తగ్గించడంలో సహాయపడుతుంది మరియు తద్వారా ఇన్ఫెక్షన్లను నివారించవచ్చు. ఇది రోగనిరోధక శక్తిని పెంచే లక్షణాలను కూడా కలిగి ఉందిఇది కాలానుగుణ అంటువ్యాధులను ఎదుర్కోటం లో సహాయ పడును. రోగనిరోధక శక్తిని పెంచును.
8. ఎముకలను బలపరుస్తుంది:
ఆమ్లాలో కాల్షియం పుష్కలంగా ఉండటమే కాకుండా కాల్షియం గ్రహించడంలో సహాయపడుతుంది మరియు తద్వారా ఎముకలు బలోపేతం అవుతాయి. ఆమ్లా ఎముక కణాలుబోలు ఎముకల విచ్ఛిన్నానికి ఆటంకం కలిగిస్తుందని కూడా నివేదించబడింది. అంతేకాకఆమ్లా యొక్క శోథ నిరోధక లక్షణాలు మంటను తగ్గించడంలో కీలక పాత్ర పోషిస్తాయి మరియు అందువల్లఆర్థరైటిస్ ఉన్నవారిలో కీళ్ళు మరియు ఎముకలలో నొప్పి మరియు వాపు నుండి ఉపశమనం లభిస్తుంది.
9. శరీరాన్ని చల్లబరుస్తుంది:
ఆమ్లా శరీర ఉష్ణోగ్రతను నియంత్రించడంలో సహాయపడుతుంది. ఇది జ్వరానికి సమర్థవంతమైన షధంగా పనిచేస్తుందిఎందుకంటే ఇది రోగనిరోధక శక్తిని పెంచడానికి సహాయపడుతుంది. అంతేకాకఆమ్లా యొక్క శీతలీకరణ లక్షణాలు కడుపు ఆమ్లాలను తటస్తం చేయడం ద్వారా మరియు శరీరంలో మంటను తగ్గించడం ద్వారా శరీరంలో పిట్టాను సమతుల్యం చేయడంలో సహాయపడతాయి.
10. జుట్టుకు  పోషణ ఇస్తుంది:
చుండ్రుజుట్టు రాలడం మరియు తెల్ల జుట్టుకు అమ్లా అద్భుతమైన హోం రెమెడీగా పనిచేస్తుంది. ఆమ్లా ఒక సహజ హెయిర్ కండీషనర్‌గా ప్రసిద్ది చెందింది మరియు దాని యాంటీమైక్రోబయల్ లక్షణాలు నెత్తిమీద సంక్రమణను నివారిస్తాయి మరియు నయం చేస్తాయితద్వారా మీరు చుండ్రును వదిలించుకోవడానికి సహాయపడతాయి. ఇది జుట్టు తెల్లబడటం ను కూడా నివారించవచ్చు.

ఆమ్లా నిజమైన స్వదేశీ సూపర్-ఫుడ్ఇది పోషకాలతో నిండి ఉంది మరియు వాస్తవంగా ఎటువంటి దుష్ప్రభావాలను కలిగి ఉండదు. ఈ ఆరోగ్యకరమైన పండు వాడండి దాని ఆరోగ్య ప్రయోజనాలను పొందటానికి ప్రయత్నించండి. ఆరోగ్యంగా ఉండండిసంతోషంగా ఉండండి!


గుణధర్మాలు: దీని రుచి షడ్రసాలలో ఉప్పు మినహా తక్కిన ఐదు (తీపి, పులుపు, కటు, తిక్త, కషాయ రసాలు) కలిగి ఉంటుంది. ప్రధానంగా నోటికి తగిలేది పులుపు, తీపి, వగరు, త్రిదోష (వాత, పిత్త, కఫ) శ్యామకం.
వివిధ ఔషధ రూపాలు: పచ్చిగా రసం తీసినా, ఎండబెట్టి వరుగులు చేసినా, గింజలు తీసేసి, ఎండిన వరుగులను చూర్ణం చేసినా, మురబ్బా చేసినా, రోటి పచ్చడి చేసినా నిల్వ ఉండే ఊరగాయగా మలచినా, కొంచెం వేడి చేసినా, దీనిలోని పోషక విలువలు పదిలంగానే ఉంటాయి.
విశిష్ట ఔషధ ప్రయోగాలు: వయస్థాపకం (ముసలితనాన్ని రానీయదు), వృష్యం (శుక్ర కరం), రసాయనం. (సప్త ధాతు పుష్టికరం): ప్రతిదినం రెండు చెంచాల ఉసిరిక రసం ఒక చెంచా తేనెతో సేవించాలి. ఇది మెదడుకి పదును పెట్టి తెలివితేటలు పెంచుతుంది.
జ్వరాలు: ఉసిరికాయల రసాన్ని నేతితో వేడి చేసి సేవించాలి. ఆకలి కలగడానికి: ఉసిరికాయలకు నెయ్యి, జీలకర్ర, ఇంగువ చేర్చి, నేతితో ఉడికించి తినాలి.
అర్శస్‌ (పైల్స్‌/మూల శంక): మజ్జిగలో తిప్ప తీగ, ఉసిరిక రసాలను కలిపి తాగాలి. ఉసిరిక చూర్ణానికి కరక్కాయ, తానికాయ చూర్ణాలను కూడా కలిపి సేవించాలి (త్రిఫల చూర్ణం)
కామెర్లు (జాండిస్‌): ఉసిరిక రసం + ద్రాక్ష రసం ముక్కులోంచి రక్తస్రావం (ఎపిన్‌టాక్సిన్‌): ఉసిరి కాయల ముద్దను నేతితో కలిపి వేడి చేసి తలపై పట్టించాలి.
బొంగురు గొంతు: ఉసిరిక రసం + పాలు ఎక్కిళ్లు (హిక్క): ఉసిరిక రసం + వెలగ కాయ, పిప్పళ్ల చూర్ణం + తేనె
దగ్గు: ఆమలకీ చూర్ణం + పాలు, నెయ్యి
మూర్ఛ: ఉసిరిక చూర్ణ కషాయం + తేనె
హృదయ రోగాలు: చ్యవనప్రాశ, అగస్త్య లేహ్యాలు (వీటిలో – ఆమలకీ ప్రధాన ద్రవ్యం)
వాంతులు: పెసరపప్పుతో జావ కాచి, చల్లార్చి, ఉసిరిక రసం కలిపి సేవించాలి.
ఉసిరి వలన తగ్గే ఇతర రోగాలు: దద్దుర్లు, దురదలు, మచ్చల వంటి అనేక చర్మరోగాలు; తెల్లబట్ట వంటి స్త్రీ రోగాలు, మూత్ర రోగాలు (ప్రమేహ): శృంగార సమస్యలను తొలగించే వాజీకరణం కూడా. శిరోజాలకు
మంచిది. కంటి చూపునకు చాలా మంచిది.
ఆధునిక శాస్త్రం రీత్యా పోషక విలువలు: పీచు అధికంగా ఉండి శక్తి వర్ధక పోషకాలు కలిగి ఉంటుంది. విటమిన్‌ సి ప్రధానంగా అన్ని విటమినులూ ఉంటాయి. క్యాల్షియం, జింక్, కాపర్, ఫాస్ఫరస్, మాంగనీసు, మెగ్నీషియం, సోడియం, పొటాషియం, ఐరన్‌ వంటి లవణాలన్నీ పుష్కలంగా ఉంటాయి. కొవ్వు పదార్థాలు అతి తక్కువగా ఉంటాయి. యాంటీ ఆక్సిడెంటుగా పనిచేసి క్యాన్సరును దూరం చేస్తుంది.

అతి ముఖ్య సారాంశం… అధిక పుష్టినొసగు అన్ని యంగములకు సర్వరోగ హరము వయస్థాపకంబు అన్ని వయసుల వారికిన్‌ అమృత సమము ఉత్తమోత్తమ ద్రవ్యంబు ఉసిరి ఫలము.

ఆమ్ల గోలీ
కావలసినవి: ఉసిరి కాయలు – పావు కేజీ; బెల్లం – 150 గ్రా.; వాము – పావు టీ స్పూను; వేయించిన జీలకర్ర పొడి – ఒక టీ స్పూను; ఇంగువ – పావు టీ స్పూను; ఆమ్‌చూర్‌ పొడి – అర టీ స్పూను; నల్ల ఉప్పు – ఒక టీ స్పూను; ఉప్పు – అర టీ స్పూను; పంచదార పొడి – 2 టేబుల్‌ స్పూన్లు; నెయ్యి – కొద్దిగా.

తయారీ:
►శుభ్రంగా కడిగిన ఉసిరికాయలకు తగినన్ని నీళ్లు జత చేసి కుకర్‌లో ఉంచి ఉడికించాలి
►రెండు విజిల్స్‌ వచ్చాక దింపి, చల్లారాక నీళ్లు వేరు చేయాలి
►ఉసిరికాయల నుంచి గింజలు వేరు చేసి, కాయలను చిన్న చిన్న ముక్కలుగా చేసి, మిక్సీలో వేసి మెత్తగా చేయాలి
►స్టౌ మీద పాన్‌ వేడయ్యాక నెయ్యి వేసి కరిగాక, ఉసిరికాయ ముద్దను వేసి కలపాలి
►బెల్లం పొడి జత చేసి సుమారు ఐదు నిమిషాల పాటు సన్నని మంట మీద ఉడికించాలి
►వాము, ఇంగువ, వేయించిన జీలకర్ర పొడి, ఆమ్‌చూర్‌ పొడి, నల్ల ఉప్పు, ఉప్పు జత చేసి బాగా కలిపి దింపేయాలి
►కొద్దిగా చల్లారాక గోళీలుగా చేసి, పంచదార పొడిలో దొర్లించి, బాగా ఆరిన తరవాత గాలిచొరని డబ్బాలోకి తీసుకోవాలి.
ట్రెజర్‌ హంట్‌
కావలసినవి
మైదా పిండి – 50 గ్రా.; జొన్న పిండి – 50 గ్రా.; ఉసిరికాయ తురుము – పావు కప్పు, బెల్లం తురుము – అర కప్పు; తేనె – పావు కప్పు ; వెనిగర్‌ – ఒక టేబుల్‌ స్పూను; ఉప్పు – కొద్దిగా; బేకింగ్‌ పౌడర్‌ – అర టీ స్పూను; బేకింగ్‌ సోడా – అర టీ స్పూను; ఎగ్‌లెస్‌ కేక్‌ పౌడర్‌ – 2 టేబుల్‌ స్పూన్లు (సూపర్‌ మార్కెట్‌లో దొరుకుతుంది); కొబ్బరి తురుము – 2 టీ స్పూన్లు; ఆలివ్‌ ఆయిల్‌ – పావు కప్పు; పాలు – అర కప్పు; నీళ్లు – అర కప్పు.

తయారీ
►ఒక పాత్రలో అన్ని పదార్థాలను వేసి ఎక్కువసేపు బాగా కలపాలి
►ఈ మిశ్రమాన్ని కేక్‌ కంటెయినర్‌లో పోసి, సమానంగా పరవాలి
►అవెన్‌ను 180 డిగ్రీల దగ్గర ప్రీహీట్‌ చేయాలి
►కేక్‌ కంటెయినర్‌ను అందులో ఉంచి, సుమారు అర గంట సేపు బేక్‌ చేశాక తీసి, చల్లారాక కట్‌ చేసి అందించాలి.
ఆమ్ల గ్రీన్‌ చిల్లీ పికిల్‌
కావలసినవి: ఉసిరి కాయలు – పావు కేజీ; తాజా పచ్చి మిర్చి – పావు కేజీ; ఆవ పొడి – ఒక కప్పు; ఆవ నూనె – ఒక కప్పు; ఉప్పు – తగినంత, పసుపు – 2 టీ స్పూన్లు
ఇంగువ – ఒక టీ స్పూను.

తయారీ: 
► ఒక పాత్రలో తగినన్ని నీళ్లు పోసి ఉసిరికాయలు, పచ్చి మిర్చి కాయలను శుభ్రంగా కడగాలి
►పచ్చి మిర్చిని మధ్యకు కట్‌ చేయాలి (గుత్తి వంకాయ మాదిరిగా)
►కుకర్‌లో అర గ్లాసు నీళ్లు, ఉసిరి కాయలు వేసి మూత ఉంచి, స్టౌ మీద పెట్టి, ఒక విజిల్‌ వచ్చాక దింపేయాలి
►బాగా చల్లారాక ఉసిరి కాయలలోని గింజలను వేరు చేయాలి
►తరిగిన పచ్చి మిర్చి, ఉసిరి ముక్కలు, పసుపు, ఆవ పొడి, ఉప్పు ఒక పాత్రలో వేసి బాగా కలపాలి
►స్టౌ మీద బాణలిలో ఆవ నూనె వేసి కాగాక ఇంగువ వేసి బాగా కలిపాక, సిద్ధంగా ఉన్న ఉసిరి పచ్చడి మీద పోసి, బాగా కలియబెట్టాలి
►ఈ మిశ్రమాన్ని రెండు రోజులు ఎండబెట్టాలి ∙గాలి చొరని జాడీలోకి తీసుకోవాలి
►వేడి వేడి అన్నంలో, కమ్మటి నువ్వుల నూనెతో కలుపుకుని తింటే రుచిగా ఉంటుంది.
ఆమ్ల స్వీట్‌ అండ్‌ హాట్‌ పికిల్‌
కావలసినవి: ఉసిరి కాయ ముక్కలు – పావు కేజీ; బెల్లం పొడి – ఒక టేబుల్‌ స్పూను; నువ్వు పప్పు నూనె – ఒక కప్పు; ఉప్పు – తగినంత; ఆవాలు – ఒక టీ స్పూను; జీలకర్ర – ఒక టీ స్పూను; ఎండు మిర్చి – 5; ఇంగువ – పావు టీ స్పూను; పసుపు – ఒక టీ స్పూను; వెల్లుల్లి రేకలు – 10; కరివేపాకు – 3 రెబ్బలు; మిరప కారం – 2 టేబుల్‌ స్పూన్లు; మెంతులు – అర టీ స్పూను.

తయారీ:
►స్టౌ మీద బాణలిలో నూనె వేసి కాగాక, బెల్లం పొడి, ఉసిరి ముక్కలు వేసి రెండు నిమిషాల పాటు కలపాలి
►తడి బయటకు వస్తుంటే, మంట బాగా తగ్గించి, మరో రెండు నిమిషాలు ఉడికించి, మరోపాత్రలోకి తీసుకోవాలి
►స్టౌ మీద మరో బాణలిలో నువ్వుల నూనె వేసి కాగాక, ఆవాలు, జీలకర్ర, మెంతులు, ఎండు మిర్చి, ఇంగువ, పసుపు, వెల్లుల్లి రేకలు వేసి బాగా కలపాలి
►కరివేపాకు జత చేసి మరోమారు వేయించాక, ఎండు మిర్చి జత చేసి కలిపి దింపేయాలి
►సిద్ధంగా ఉన్న ఉసిరి పచ్చడిలో ఈ మిశ్రమం, ఉప్పు, మిరపకారం వేసి బాగా కలపాలి
►ఒక గంట తరవాత వేడి వేడి అన్నంలోకి తింటే రుచిగా ఉంటుంది
►రోటీలలోకి కూడా బాగుంటుంది.
ఆమ్ల క్యారట్‌ జ్యూస్‌
కావలసినవి: క్యారట్‌ – పావు కేజీ; ఉసిరి కాయలు – 4, అల్లం తురుము – అర టీ స్పూను, తాజా నిమ్మ రసం – 2 టీ స్పూన్లు; తేనె – ఒక టేబుల్‌ స్పూను; నీళ్లు – తగినన్ని; ఐస్‌ క్యూబ్స్‌ – తగినన్ని.

తయారీ:
►క్యారట్‌లను శుభ్రంగా కడిగి, పైన తొక్క తీసి, కొద్దిగా పెద్ద ముక్కలుగా కట్‌ చేయాలి
►మిక్సీలో క్యారట్‌ ముక్కలు, అల్లం తురుము, కొద్దిగా నీళ్లు వేసి మెత్తగా అయ్యేలా మిక్సీ పట్టి, వడ కట్టి, రసం వేరు చేయాలి
►ఉసిరి కాయలను శుభ్రంగా కడిగి, గింజలను వేరు చేసి, కాయలను సన్నగా తురమాలి
►తగినన్ని నీళ్లు, ఉసిరి కాయ తురుములను మిక్సీలో వేసి మెత్తగా చేసి, వడకట్టి, నీరు వేరు చేసి పక్కన ఉంచాలి
►ఒకపెద్ద పాత్రలో క్యారట్‌ రసం, ఉసిరి రసం పోసి, తేనె జత చేసి బాగా కలపాలి
►ఐస్‌ క్యూబ్స్‌ జత చేసి చల్లగా అందించాలి.
%d bloggers like this:
Available for Amazon Prime