కెరీర్‌గా… ఫొటోగ్రఫీ

Education News.ఫొటోగ్రఫీ
సృజనాత్మకతను జోడించే నైపుణ్యం ఉంటే.. ఫొటోగ్రఫీ ని ఆసక్తికరమైన కెరియర్‌గానూ మలచుకోవచ్చు. కేవలం వ్యక్తుల, సంస్థల జ్ఞాపకాలను పదిలపరచటానికే పరిమితమవకుండా కొన్ని రంగాల్లో ఫొటోగ్రఫీ ఎంతో కీలకంగా మారింది. సహజంగానే ఆ ప్రత్యేక అంశాల్లో డిప్లొమా, సర్టిఫికేషన్‌ కోర్సులు ప్రవేశపెట్టబడ్డాయి. ఒక ఫొటో మాటల్లో చెప్పలేనిదానికి రూపాన్నిస్తుంది. రాసిన విషయానికి బలం చేకూర్చి విశ్వసనీయతను సమకూర్చుతుంది. వార్తాపత్రికలోనో, మేగజీన్‌లోనో కొన్ని పేరాలతో నిండి ఉన్న సమాచారం కంటే.. ఒక ఫొటో ఎక్కువమందిని ఆకర్షిస్తుంది. విషయాన్ని కూడా ఇంకాస్త ఎక్కువగా అర్థమయ్యేలా చేస్తుంది. పెద్ద ఫంక్షన్లనేకాదు.. ప్రతి చిన్న విజయాన్నీ, విషయాన్నీ ఫొటోల రూపంలో భద్రపరచుకుంటున్నారు. కమ్యూనికేషన్‌, మీడియా రంగాలు విస్తరిస్తుండటంతో ప్రొఫెషనల్‌ ఫొటోగ్రాఫర్లకు గిరాకీ ఏర్పడింది. కొంచెం సృజనాత్మకంగా ఆలోచించగల శక్తి తోడైతే ఉత్తమ ఉపాధి మార్గమూ అవుతుంది. ఆసక్తి, కొద్దిగా కొత్తగా ఆలోచించగల నేర్పుతోపాటు, ప్రాథమిక ఫొటోగ్రఫీ పరిచయముంటే వారి నైపుణ్యాలకు మెరుగులు అద్దేలా సంస్థలు కొన్ని కోర్సులను అందుబాటులోకి తెచ్చాయి. కేవలం ఫొటోగ్రఫీకి సంబంధించిన కోర్సులనే అందించే సంస్థలున్నాయి.
ఫొటోగ్రఫీలో సర్టిఫికేషన్‌, డిప్లొమాతోపాటు డిగ్రీ కోర్సులూ అందుబాటులో ఉన్నాయి. సంప్రదాయ ఫొటోగ్రఫీ కోర్సులను అందించే సంస్థలు చాలా ఉన్నాయి. వీటిలో కొన్ని ప్రత్యేకంగా, కొన్ని విభిన్నమైన అంశాల్లో కోర్సులను అందిస్తున్నాయి. వీటికి కనీస విద్యార్హత ఇంటర్‌/ తత్సమాన విద్యను పూర్తిచేసుండాలి.
ఫోరెన్సిక్‌-నేరపరిశోధనలో
ఏదైనా నేరం జరిగినపుడు పోలీసులతోపాటు ఫొటోగ్రాఫర్లు రావడాన్ని గమనిస్తుంటాం. వాళ్లు వివిధ కోణాల్లో నేరం జరిగిన ప్రదేశాన్నీ, అనుమానాస్పదంగా అనిపించిన వాటినీ ఫొటోలు తీస్తుంటారు. వీరే ఫోరెన్సిక్‌ ఫొటోగ్రాఫర్లు. నేరాన్ని పరిష్కరించడంలో వీరిదీ ప్రధాన పాత్రే. నేర పరిశోధనలో నేరం జరిగిన తీరును అంచనా వేయడానికీ, విశ్లేషించడానికీ అవసరమైన పత్రాలను సమకూర్చుకోవడంలో పోలీసులు వీరి సాయం తీసుకుంటారు. నేరం జరిగినచోట సాక్ష్యాలను సేకరించడం, అక్కడి పత్రాలను ఫొటోల రూపంలో సేకరించడం, బాధితులు పడివున్న తీరు, పాదముద్రలు, రక్తపు మరకలు విస్తరించిన తీరు ఇతర సాక్ష్యాలను విజువల్‌ రికార్డు రూపంలో భద్రపరుస్తారు.
ప్రతి అంశాన్నీ క్షుణ్ణంగా పరిశీలించే అలవాటుండి, నేర పరిశోధనపై ఆసక్తి ఉన్నవారికి ఇది బాగా ఉపయోగకరం. తీసే ఫొటోలకు వాస్తవికత, ఉపయోగం ఉండాలని భావించేవారు ఈ కెరియర్‌ను ఎంచుకోవచ్చు. ఫోరెన్సిక్‌ ఫొటోగ్రాఫర్‌ తీసే ఫొటోలను కేసు ఛేదనల్లో, కోర్టు కేసుల్లో సాక్ష్యాలుగానూ ఉపయోగిస్తారు. అయితే వీటికి కేవలం సాధారణ నైపుణ్యాలు సరిపోవు. వేలిముద్రలను స్పష్టంగా తీసివ్వగల డిజిటల్‌ ఇమేజింగ్‌ నైపుణ్యాలూ అవసరమవుతాయి. వీటి గురించి తప్పక నిపుణుల దగ్గర శిక్షణ అవసరం. క్రిమినాలజీ, ఫోరెన్సిక్‌ సైన్స్‌, లా ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్‌ నేపథ్యం ఉన్నవారికి ఇది మరింత లాభిస్తుంది.
కోర్సులు అందిస్తున్న సంస్థలు:
ఇంటర్నేషనల్‌ ఫోరెన్సిక్‌ సైన్సెస్‌ (ఐఎఫ్‌ఎస్‌), పుణె ‌
ఇన్‌స్టిట్యూట్‌ ఫర్‌ ఫొటోగ్రఫీ ఎక్సలెన్స్‌, అహ్మదాబాద్‌
టీజీసీ, దిల్లీ, జయపుర ‌
రచనా సంసద్‌ ఇన్‌స్టిట్యూట్‌, ముంబయి.
వీరిని సాధారణంగా పోలీసుశాఖ, పరిశోధన సంస్థలు, డిటెక్టివ్‌ ఏజెన్సీలు ఉద్యోగులుగా తీసుకుంటాయి.
కోర్సు:ఫొటోగ్రఫీకి సంబంధించి ఆరు నెలల షార్ట్‌టర్మ్ కోర్సులతోపాటు డిప్లొమా, సర్టిఫికెట్, బ్యాచిలర్, మాస్టర్ డిగ్రీలు అందుబాటులో ఉన్నాయి. కొన్ని సంస్థలు పదో తరగతి అర్హతతో డిప్లొమా, సర్టిఫికెట్ కోర్సులను అందిస్తున్నాయి. అధిక శాతం ఇన్‌స్టిట్యూట్‌లు మాత్రం 10+2/ఇంటర్మీడియెట్ అర్హతతో బ్యాచిలర్, డిప్లొమా, సర్టిఫికెట్ కోర్సులను ఆఫర్ చేస్తున్నాయి.

స్పెషలైజేషనులఇతర కోర్సులకు భిన్నంగా ఆసక్తి ఉన్న రంగాన్ని ఎంచుకునే వెసులుబాటు ఉండడం ఫొటోగ్రఫీలో ప్రధాన ప్రత్యేకత. ఫొటో జర్నలిజం, కమర్షియల్ ఫొటోగ్రఫీ, అడ్వర్టైజింగ్, ఫ్యాషన్ ఫొటోగ్రఫీ, వెడ్డింగ్ ఫొటోగ్రఫీ, ఇండస్ట్రియల్ ఫొటోగ్రఫీ, వైల్డ్ లైఫ్ ఫొటోగ్రఫీ, ఏరియల్ ఫొటోగ్రఫీ, సైంటిఫిక్ ఫొటోగ్రఫీ.. ఇలా పలురకాల స్పెషలైజేషన్లు అందుబాటులో ఉన్నాయి. ఇటీవలి కాలంలో ఫ్యాషన్ ఫొటోగ్రఫీ, వైల్డ్ లైఫ్ ఫొటోగ్రఫీ పట్ల చాలామంది ఆసక్తి చూపిస్తున్నారు.

స్కిల్స్:ఫొటోగ్రఫీలో రాణించాలనుకునే వారికి సృజనాత్మకత ముఖ్యం. దృశ్యాన్ని అందంగా చిత్రీకరించడంలో కీలకమైన బ్యాక్‌గ్రౌండ్ కలర్స్, లైటింగ్ వంటి అంశాల్లో చక్కని అవగాహన ఉండాలి. సాంకేతికంగా ఈ రంగంలో వస్తున్న మార్పులను ఎప్పటికప్పుడు గమనిస్తుండాలి.

ఉన్నత విద్య:డిప్లొమా ఇన్ ఫొటోగ్రఫీని చేసినవారు బీఎఫ్‌ఏ చేయొచ్చు. బీఎఫ్‌ఏ పూర్తిచేస్తే ఎంఎఫ్‌ఏ ఫొటోగ్రఫీ చేయొచ్చు. మన రాష్ట్రంలో జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ ఆర్కిటెక్చర్ అండ్ ఫైన్ ఆర్ట్స్ యూనివర్సిటీ ఎంఎఫ్‌ఏ కోర్సును ఆఫర్ చేస్తోంది. ప్రవేశపరీక్ష ద్వారా ప్రవేశం కల్పిస్తారు. ఇంకా మనదేశంలో అనేక యూనివర్సిటీలు ఎంఎఫ్‌ఏ ఫొటోగ్రఫీ కోర్సును అందిస్తున్నాయి.

అవకాశాలు:ఫొటోగ్రఫీ కోర్సు చేసిన వారికి అవకాశాలకు కొదవేలేదు. ఫొటో జర్నలిస్ట్‌లకు వివిధ పత్రికలు, టీవీ ఛానెళ్లల్లో అవకాశాలుంటాయి. ఎంచుకున్న స్పెషలైజేషన్స్‌ను బట్టి వివిధ అడ్వర్టైజింగ్ ఏజెన్సీలు, ఇండస్ట్రియల్ హౌస్‌లు, సైంటిఫిక్ జర్నల్స్, ఫ్యాషన్ హౌస్‌లు, ప్రభుత్వ సంస్థలు తదితర విభాగాల్లో అవకాశాలుంటాయి. నేషనల్ జియోగ్రాఫిక్ చానెల్, డిస్కవరీ, యానిమల్ ప్లానెట్ వంటి అంతర్జాతీయ మీడియా హౌసుల్లో కూడా పని చేసే సౌలభ్యం ఉంటుంది. సొంతంగా స్టూడియోలను ఏర్పాటు చేసుకోవడంతోపాటు ఫ్రీలాన్స్ ఫొటోగ్రాఫర్‌గా కూడా పని చేయొచ్చు.

వేతనాలు:ఏదైనా సంస్థల్లో ప్రారంభంలో కనీసం రూ. 8000 వేతనంగా పొందొచ్చు. పనితీరు, అనుభవాన్ని బట్టి నెలకు రూ.20,000 సంపాదించడం సులువే. సొంతంగా ఫొటో స్టూడియోలు నిర్వహించొచ్చు. వివిధ కార్యక్రమాలకు ఫొటోలు తీయడం ద్వారా కూడా మంచి ఆదాయం పొందొచ్చు.

ఫొటోగ్రఫీని వివిధ స్థాయిల్లో ఆఫర్ చేస్తున్న ఇన్‌స్టిట్యూట్‌లు:మన రాష్ట్రంలో..
జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ ఆర్కిటెక్చర్ అండ్ ఫైన్ ఆర్ట్స్ యూనివర్సిటీ-హైదరాబాద్
కోర్సు: బీఎఫ్‌ఏ (ఫొటోగ్రఫీ)అర్హత: ఇంటర్మీడియెట్
వెబ్‌సైట్: www.jnafau.ac.in

శ్రీ వేంకటేశ్వర కాలేజ్ ఆఫ్ ఫైన్ ఆర్ట్స్ – హైదరాబాద్.
కోర్సు:బీఎఫ్‌ఏ (ఫొటోగ్రఫీ)అర్హత: ఇంటర్మీడియెట్

ఇతర సంస్థలు:నేషనల్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ డిజైన్-అహ్మదాబాద్
కోర్సు: రెండేళ్ల వ్యవధితో పోస్ట్‌గ్రాడ్యుయేట్ డిప్లొమా ఇన్ ఫొటోగ్రఫీ డిజైన్ కోర్సును ఆఫర్ చేస్తోంది.
అర్హత: సంబంధిత అంశంలో గ్రాడ్యుయేషన్ చేసిన వారు ఈ కోర్సుకు అర్హులు. అనుభవం ఉన్న వారికి ప్రాధాన్యం ఇస్తారు. రాత పరీక్ష ఆధారంగా ప్రవేశం కల్పిస్తారు.
వెబ్‌సైట్: www.nid.edu

నేషనల్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఫొటోగ్రఫీ -ముంబై
కోర్సు: ఫ్యాషన్ ఫొటోగ్రఫీలో ఆరు నెలల పార్ట్‌టైం డిప్లొమా కోర్సును అందిస్తోంది.
వెబ్‌సైట్: https://photoinstutenip.com

ఏషియన్ కాలేజ్ ఆఫ్ జర్నలిజం-చెన్నై
కోర్సు: ఫొటో జర్నలిజం ఒక అంశంగా పోస్ట్‌గ్రాడ్యుయేట్ డిప్లొమా ఇన్ జర్నలిజంను ఆఫర్ చేస్తోంది.
అర్హత: ఏదైనా గ్రాడ్యుయేషన్ పూర్తి చేసిన వారు దీనికి అర్హులు. రాత పరీక్ష, ఇంటర్వ్యూ ఆధారంగా ప్రవేశం కల్పిస్తారు.
వెబ్‌సైట్: www.asianmedia.org https://www.asianmedia.org

ఫిల్మ్ అండ్ టెలివిజన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఇండియా-పుణే
వెబ్‌సైట్: www.ftiindia.com

సెయింట్ జేవియర్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ కమ్యూనికేషన్-ముంబై
వెబ్‌సైట్: www.xaviercomm.org
%d bloggers like this:
Available for Amazon Prime