టెడ్ (TED) Technology, Entertainment, Design

టెడ్ (TED) అనగా టెక్నోలజీ, ఎంటర్ టైన్మెంట్‌, డిజైన్ అనమాట. దీనికి కాప్షను ideas worth spreading. ఇది ఒక నాన్ ప్రాఫిట్ ఆర్గనైజేషన్. ఆ పైన చెప్పిన రంగాలలో స్పీకర్లు వాళ్ళ ఆలోచనలను పంచుకోవచ్చు అనమాట. ఇది 1984 లో ఒక కాన్ఫరెన్స్ రూపంలో మొదలైంది. ఇక్కడ స్పీకరుకు 18 నిమిషాలలో తన చెప్పాలనుకున్న విషయాన్ని/ తన వినూత్న ఆలోచనల గురించి మాట్లాడచ్చు. అందరిలో ఎవరి ఐడియా అయితే బాగుంటుందో వారికి 1 మిలియన్ డాలర్లు ప్రైజ్ మనీ లభిస్తుంది. ఈ కాన్ఫరెన్స్ లో మనం కూడా ప్రేక్షకుడిగా పాల్గొనాలంటే అక్షరాలా 8500 డాలర్లు  చెల్లించవలసి వుంటుందట. ఇది సంవత్సరానికి ఒక సారి వాంకోవర్, బ్రిటీష్ కొలంబియా, కెనడాలో జరుగుతుంది. 2006 వ సంవత్సరం నుండీ ఆ వీడియోలను అందరికీ అందుబాటులో టెడ్.కామ్ లో చేర్చారు. ఇప్పుడు ఎవరైనా వాటిని ఉచ్చితంగా ఆ వెబ్సైటులో చూడచ్చు. దీనికి ప్రస్తుత ఓనరు క్రిస్ ఏండర్సన్. 
TED's Chris Anderson: the man who made YouTube clever | Technology ...

మీరందరు “ఇదేంటీ మనం యూట్యూబ్ లో చూసిన వీడియోలలో ఇలా ఏమీ లేదే, 18 నిమిషాలు టైమ్ లిమిట్ అసలు లేదు, ఇంకా వచ్చిన వారంతా వాళ్ళ జీవితం గురించి వాళ్ళు సాధించనవి కదా చెప్పేది ” అని అనుకుంటున్నారు కదూ. అవును అదే టెడ్ ఎక్స్.
అంటే రెండూ వేరువేరా? మరి టెడ్ ఎక్స్ ఏంటీ?
వేరు వేరా అంటే అవును , అది కేవలం దాన్ని నిర్వాహకులు వేరు . “ఎక్స్” అంటే ఇండిపెండెంట్లీ ఆర్గనైజుడ్ టెడ్ ఈవెంటు. అర్థమయ్యేలా చెబుతాను. టెడ్ కు ప్రపంచంలో చాలా ఆదరణ లభించింది, చాలా మంది దీనిలో ఆసక్తి చూపించారు , వాళ్ళ దేశంలో /వాళ్ళ ప్రాంతంలో దీన్ని నిర్వైహించాలనుకున్నారు. అదే టెడ్ ఎక్స్. టెడ్ వారి దగ్గర కొంత డబ్బు చెల్లించి వారి దగ్గర నుండి లైసెన్సు తీసుకోవాలి. దానితో పాటు దానికి కొన్ని రూల్సు, పోలసీలు వుంటాయి , అవి పాటించాలి ఎలాంటివి అంటే పాలిటిక్స్ , మతం ఇలాంటి వాటి గురించి మాట్లాడకూడదూ అని, ఇంకా దీనితో డబ్బు సంపాదన చేయకూడదు మొదలైనవి. ఆ లైసెన్సు కేవలం ఒక ఈవెంటుకు మాత్రమే అది కూడా కొనుక్కున ఒక సంవత్సరం లోపే అనుమతి , ఆ తర్వాత మళ్ళీ కొత్తగా కొనుక్కోవాలి. ఇంకా ఒక టెడ్ ఎక్స్ వేదికపై మాట్లాడిన అదే వ్యక్తిని ఆ సంవత్సరంలో మళ్ళీ వేరే టెడ్ ఎక్స్ వేదిక పై పిలవకూడదట (దీని పై పూర్తిగా అవగాహన లేదు నాకు) . ఇలా నిర్వహించబడేదే టెడ్ ఎక్స్, ఇప్పుడు చాలా కళాశాలలో నిర్వహింపబడుతున్నది.

1. How “she” became an IAS officer => TEDx talk by Surabhi Gautam


2.  A story of struggle & grit => TEDx talk by Naveen Polishetty
%d bloggers like this:
Available for Amazon Prime